khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/07/2024 29,855 Lưu

Một vật được ném từ mặt đất với vận tốc v→0 nghiêng một góc α với phương ngang. Lấy g=10m/s2

a. Hãy xác định góc α để tầm xa lớn nhất.

b. Chứng tở rằng tầm xa đạt được như nhau nếu góc nghiêng là α và π2−α

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn hệ quy chiếu Oxy như hình vẽ 

Thời điểm ban đầu

Chiếu lên trục ox có x0=0

v0x=v0cosα

Chiếu lên trục oy có: y0=0

v0y=v0sinα

Xét tại thời điểm t có ax=0;ay=−g

Chiếu lên trục ox có

vx=v0cosα;x=v0cosαt⇒t=xv0.cosα

Chiếu lên trục oy có:

vy=v0sinα−gt;y=v0sinαt−12gt2

Khi chạm đất y=0⇒v0sinαt−12gt2=0⇒t=2v0sinαg

⇒x=v0cosα.2v0.sinαg=v02.sin2αg

Vậy xmax  lớn nhất khi sin2α đạt max

 ⇒sin2α=1⇒2α=π2⇒α=π4rad

b. Ta có tầm xa ưng với mỗi góc nghiêng

                x1max=v02sin2αgx2max=v02sin2π2−αg=v02sinπ−2αg=v02sin2αg

Vậy x1max=x2max

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

 

a. Chọn hệ quy chiếu Oxy như hình vẽ

Thời điểm ban đầu

Chiếu lên trục ox có

x0=0;v0x=v0cosα=102(m/s)

Chiếu lên trục oy có

y0=0;v0y=v0sinα=10√2(m/s)

Xét tại thời điểm t có ax=0;ay=-g

Chiếu lên trục ox có

vx=10√2(m/s);x=10√2t

Chiếu lên trục Oy có

vy=10√2-10t;y=45+10√2t-5t2

⇒y=45+x-x240Vậy vật có quỹ đạo là một Parabol

Khi lên đến độ cao max thì: vy=0⇒0=10√2-10t⇒t=√2(s)

Hmax=y=45+10.√2.√2-5(√2)2=55(m)

Khi vật chạm đất thì y=0⇒45+10√2t-5t2=0⇒t=4,73(s)

Vậy sau 4,73s thì vật chạm đất

b. Tầm xa của vật L=x=10√2.4,73≈66,89(m)

Vận tốc vật khi chạm đất v=vx2+vy2

Với vy=10√2-10.4,73=33,16(m/s)

⇒v=√((10√2)2+33,〖16〗2)=36,05(m/s)

c. Khi vật có độ cao 50 thì

y=50=45+10√2t-5t2⇒t1=2,414(s);t2=0,414(s)

Lúc t1=2,414(s)⇒v1=10√2-10t1=10√2-10.2,414≈-10(m/s)

Lúc t2=0,414(s)⇒v2=10√2-10t2=10√2-10.0,414≈10(m/s)

Ứng với hai trường hợp vật đi xuống đi lên

 

Lời giải

Chọn hệ quy chiếu Oxy như hình vẽ

Thời điểm ban đầu

Chiếu lên trục ox có

x0=0;v0x=v0cosα=20.12=10m/s

Chiếu lên trục oy có:y0=0

v0y=v0sinα=20.32=103m/s

Xét tại thời điểm t có ax=0;ay=−g

Chiếu lên trục ox có

vx=10;x=10t

Chiếu lên trục oy có: vy=103−10t;y=103t−5t2

⇒y=3x−x220 Vậy quỹ đạo của vật là một parabol

b. khi vật 2s ta có x=10.2=20m;y=103.2−5.22=14,641m

Vận tốc của vật lức 2s là v1=v1x2+v1y2

với v1x=10m/s;v1y=103−10.2=−2,68m/s

⇒v1=102+−2,682=10,353m/s

c. Khi chạm đất y=0⇒3x−x220=0⇒x=203m

và 103t−5t2=0⇒t=23s

Vật chạm đất cách vị trí ném là 203m

Vận tốc khi chạm đất v=vx2+vy2

với  vx=10m/s;vy=103−10.23=−103m/s

⇒v=102+−1032=20m/s