khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/07/2024 9,344 Lưu

Một mẫu chất phóng xạ rađôn chứa 1010 nguyên tử phóng xạ. Hỏi có bị nhiêu nguyên tử đã phân rã sau 1 ngày ? (Cho T = 3,8 ngày).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

N01-e-λt=1,67.109/ngày.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Với t = 1 năm

m = m0.e-λt = m0/3 ⇒ e-λt = 1/3 lấy ln hai vế ta có

λt = ln(1/3) ⇒ ln(2).t/T = ln(1/3) ⇒ T = 0,63 năm

Với t = 2 năm

Giải sách bài tập Vật Lí 12 | Giải sbt Vật Lí 12

Giảm 9 lần.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP