khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

14/05/2020 4,793 Lưu

Một đoàn tầu có khối lượng 10 tấn đang chuyển động trên đường ray nằm ngang với vận tốc 54km/h, người lái tầu nhìn tò xa thấy một chướng ngại vật, liền hãm phanh . Tính độ lớn lực hãm để tàu dừng lại sau 10 giây.

A. 12000N                     

B. 14000N                     

C. – 15000N                           

D. – 18000N

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

+ Ta có khi tàu dừng lại:

v2=0 m/s;v1=54 km/s=15 m/s  

+ Độ biến thiên động lượng:  

Δp=p2−p1=−mv1=−10.000.15=−150000N

+ Lực hãm để tàu dừng lại sau 10s:  

Δp=F.Δt⇒F=−15000010=−15000N

Chọn đáp án C

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

+ Chọn chiều dương là chiều chuyển động của viên đạn

+ Độ biến thiên động lượng của viên đạn là:

Δp=m.v2−m.v1=0,02200−600=−8kg.m/s

Áp dụng công thức:

Δp=F.Δt⇒F=ΔpΔt=−810−3=-8000N

 Chọn đáp án B

Lời giải

Vận tốc rơi tự do của vật khi đến mặt nước:  

v=2.g.s=2.10.4,5=310m/s

Lực cản do nước tác dụng lên học sinh.

Áp dụng công thức:  

Δp=F.Δt⇒F=m.0−mvΔt=−60.3.100,5=−1138,42 N

 Chọn đáp án A

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. 3 (kg.m/s)              

B. 7 (kg.m/s)                            

C. 1  (kg.m/s)                          

D. 5 (kg.m/s)

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. 2,5(kg.m/s)                

B. 7,5 (kg.m/s)               

C. 6,5(kg.m/s)                         

D. 5,5(kg.m/s)

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP