khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

21/05/2020 2,765 Lưu

Đặt vào hai đầu đoạn mạch RLC nối tiếp một điện áp xoay chiều u = U0cos2πft V, trong đó tần số f có thể thay đổi được. Khi tần số là f1 và 4f1 thì công suất trong mạch là như nhau và bằng 80% công suất cực đại mà mạch có thể đạt được. Khi f = 5f1  thì hệ số công suất của mạch điện là

A. 0,53

B. 0,46

C. 0,82

D. 0,75

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hai giá trị của tần số góc cho cùng một công suất tiêu thụ: ω1ω2=1LC=4ω12⇒ZL1=ZC14

Chuẩn hóa R=1ZL1=n⇒ZC1=4n

P=Pmaxcos2φ⇒cos2φ=PPmax⇒cosφ=25

Ta có cosφ1=112+n−4n2=25⇒n=16

Hệ số công suất của mạch khi ω = 5ω1:

cosφ=112+5n−45n2=0,82

Đáp án C

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chuẩn hóa U=UL=1⇒URC=3

Ta có :

U2=UR2+UL−UC2⇔1=UR2+1−UC2URC=3⇔3=UR2+UC2⇒UR=32UC=32

→ Hệ số công suất của toàn mạch cosφ=URU=32

Đáp án B

Lời giải

Điện áp tức thời ở hai đầu đoạn mạch MB lệch pha π3  so với dòng điện trong mạch

 ⇒ZL−ZC=3r

Công suất tiêu thụ trên biến trở:

 P=U2RR+r2+3r2⇒R2+2r−U2PR+4r2=0

Hai giá trị của biến trở R cho cùng một công suất tiêu thụ thõa mãn R1R2=4r2

Chuẩn hóa r=1⇒R2=4R1

Ta có: U1+U1=U2rR1+r2+3r2+U2rR2+r2+3r2=90

⇔2R1+12+3+21R1+12+3=37⇒R1=1R2=4

Đáp án D