khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

03/06/2020 1,034 Lưu

Một quả câu tích điện có khối lượng 0,1g nằm cân bằng giữa hai bản tụ điện phẳng đứng cạnh nhau d = 1 cm. Khi hai bản tụ được nối với hiệu điện thế U = 1000 V thì dây treo quả cầu lệch khỏi phương thẳng đứng một góc α = 10o. Điện tích của quả cầu bằng

A. q0 = 1,33.10-9 C.

B. q0 = 1,31.10-9 C. 

C. q0 = 1,13.10-9 C. 

D. q0 = 1,76.10-9 C.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án D

Các lực tác dụng lên quả cầu P→,F→,T→:

P→+F→+T→=0→

Ta có:

F=Ptanα=q0.E=q0.Ud

⇒q0=mgdtanαU=0,1.10-3.0,01.10.tan10°1000=1,76.10-9C 

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn đáp án C

Ta có

A=qEdcosα=-1,6.10-19.1000.0,01.cos180°=1,6.10-18J 

Chú ý: Do e bay từ bản âm đến bản dương (ngược chiều điện trường) nên α=180°

Lời giải

Chọn đáp án C

Vì 3 điểm M,N,P nằm trong điện trường đều nên cường độ điện trường tại mọi điểm là như nhau

⇒EP=EN=EM 

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. vị trí điểm đầu và điểm cuối đường đi

B. cường độ của điện trường. 

C. hình dạng của đường đi. 

D. độ lớn điện tích bị dịch chuyển.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP