khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

03/06/2020 1,013 Lưu

Hai bản kim loại phẳng song song mang điện tích trái dấu, cách nhau 2cm, cường độ điện trường giữa hai bản là 3.103 V/m. Một hạt mang điện q = 1,5.10-2 C di chuyển từ bản dương sang bản âm với vận tốc ban đầu bằng 0, khối lượng của hạt mang điện là 4,5.10-6 g. Vận tốc của hạt mang điện khi đập vào bản âm là

A. 4.104 m/s.

B. 2.104 m/s.

C. 6.104 m/s.

D. 105 m/s.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án B

Áp dụng bảo toàn cơ năng trong điện trường đều ta có:

qEd=12mv2⇒v=2qEdm=2.1,5.10-2.3.103.0,024,5.10-9=2.104m/s

 

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn đáp án C

Ta có

A=qEdcosα=-1,6.10-19.1000.0,01.cos180°=1,6.10-18J 

Chú ý: Do e bay từ bản âm đến bản dương (ngược chiều điện trường) nên α=180°

Lời giải

Chọn đáp án C

Vì 3 điểm M,N,P nằm trong điện trường đều nên cường độ điện trường tại mọi điểm là như nhau

⇒EP=EN=EM 

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. vị trí điểm đầu và điểm cuối đường đi

B. cường độ của điện trường. 

C. hình dạng của đường đi. 

D. độ lớn điện tích bị dịch chuyển.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP