khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

03/06/2020 5,446 Lưu

Một electron chuyển động dọc theo đường sức của một điện trường đều. Cường độ điện trường có độ lớn bằng 100V/m. Vận tốc ban đầu của electron là 3.105 m/s, khối lượng của electron là 9,1.10-31kg. Từ lúc bắt đầu chuyển động đến khi có vận tốc bằng 0 thì electron đã đi được quãng đường

A. 5,12 mm. 

B. 0,256 m. 

C. 5,12 m. 

D. 2,56 mm.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án D

Áp dụng bảo toàn cơ năng trong điện trường đều ta có 

⇒qEd=-12mv02⇒d=12.-mv02qE=12.-9,1.10-31.3.1052-1,6.10-19.100=2,56mm

 

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn đáp án C

Ta có

A=qEdcosα=-1,6.10-19.1000.0,01.cos180°=1,6.10-18J 

Chú ý: Do e bay từ bản âm đến bản dương (ngược chiều điện trường) nên α=180°

Lời giải

Chọn đáp án C

Vì 3 điểm M,N,P nằm trong điện trường đều nên cường độ điện trường tại mọi điểm là như nhau

⇒EP=EN=EM 

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. vị trí điểm đầu và điểm cuối đường đi

B. cường độ của điện trường. 

C. hình dạng của đường đi. 

D. độ lớn điện tích bị dịch chuyển.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP