khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

03/06/2020 7,972 Lưu

Trong một điện trường đều bằng 60000 V/m. Tính công của điện trường khi làm dịch chuyển điện tích q0 = 4.10-9 C trên đoạn thẳng dài 5 cm. Biết rằng góc giữa phương dịch chuyển và đường sức điện trường là α = 60o

A. 10-6 J 

B. 6.106 J 

C. 6.10-6 J 

D. -6.10-6 J

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án C

Công của lực điện trường là

A=qEscosα=4.10-9.60000.0,05.cos60°=6.10-6J

 

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn đáp án C

Ta có

A=qEdcosα=-1,6.10-19.1000.0,01.cos180°=1,6.10-18J 

Chú ý: Do e bay từ bản âm đến bản dương (ngược chiều điện trường) nên α=180°

Lời giải

Chọn đáp án C

Vì 3 điểm M,N,P nằm trong điện trường đều nên cường độ điện trường tại mọi điểm là như nhau

⇒EP=EN=EM 

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. vị trí điểm đầu và điểm cuối đường đi

B. cường độ của điện trường. 

C. hình dạng của đường đi. 

D. độ lớn điện tích bị dịch chuyển.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP