Muốn tổng hợp 120 kg Poli metylmetacrylat, hiệu suất quá trình este hóa và trùng hợp lần lượt là 60% và 80%, khối lượng axit và ancol cần dùng lần lượt là
A. 170 kg và 80 kg
B. 65 kg và 40 kg
C. 171 kg và 82 kg
D. 215 kg và 80 kg
Câu hỏi trong đề: Hóa học 12 Bài tập về hiệu suất phản ứng este hóa có đáp án !!
Quảng cáo
Trả lời:
CH2=C(CH3)COOH + CH3OH → CH2=C(CH3)COOCH3 → Trùng hợp
=> nmắt xích = neste = 1,2 kmol
=> nancol = naxit = 1,2 . 100/60 . 100/80 = 2,5 kmol
=> mancol = 80kg ; maxit = 215 kg
Đáp án cần chọn là: D
Hot: Giáo án năng lực số, PPT AI khởi động lớp 1-12 (Update 2026) (chỉ từ 150k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Lời giải
n CH3COOH = 0,1 mol
n C2H5OH = 0,2 mol
C2H5OH + CH3COOH
CH3COOC2H5 + H2O
bd:(mol) 0,2 0,1
pu:(mol) x x x
cb:(mol) 0,2−x 0,1−x x = 5,5/88 = 0,0625
Hiệu suất tính theo axit.
Hiệu suất:
H% = 0,0625/0,1.100 = 62,5%
Đáp án cần chọn là: B
Câu 3
A. 25,1.
B. 28,5.
C. 41,8.
D. 20,6.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
A. 9,20 gam.
B. 7,36 gam.
C. 5,12 gam.
D. 6,40 gam
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 7
A. 86 kg
B. 172 kg
C. 860 kg
D. 215 kg
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.