Dì Út đi chợ bán gia cầm, dì nói giá như sau "Một con gà và 3 con vịt giá =2 con ngan;1 con vịt , 2 gà, 3 ngan giá tổng cộng = 25 đồng. Hỏi mỗi con gia cầm giá bao nhiêu? Biết rằng giá tiền mỗi con gia cầm là một số tự nhiên đồng.
Câu hỏi trong đề: Tổng hợp bài Toán có lời văn lớp 5 cực hay có lời giải !!
Quảng cáo
Trả lời:
Ta có 1 gà + 3 vit = 2 ngan nên 3 gà + 9 vịt = 6 ngan.
Mà 2 gà + 1 vịt + 3 ngan = 25 đông nên 4 gà + 2 vịt + 6 ngan = 25x 2= 50 đồng*
Thay vào 6 ngan= 3 gà + 9 vịt vào * ta có:
7 gà + 11 vịt = 50 đ
Vậy vịt< 50:11
Vịt nhận giá trị 1, 2, 3,4
Thay vào vịt là 2 đồng, gà 4 đồng là hợp lí...
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Đang tải chế độ Học...
Hot: 1000+ đề thi giữa kì 1 lớp 1-12 đầy đủ các môn (Update 2026) (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Lời giải
Tỉ số tuổi con và mẹ hiện nay là 1/4.
→Tuổi con bằng 1/3 hiệu số tuổi mẹ và con.
4 năm trước tỉ số tuổi mẹ và con là 1/6.
→Tuổi con bằng 1/5 hiệu số tuổi mẹ và con. Vì hiệu số tuổi mẹ và con không đổi nên 4 năm chính là 1/3 – 1/5 = 2/15 hiệu số tuổi mẹ và con.
Vậy hiệu số tuổi mẹ và con là 4 : 2 x 15 = 30 tuổi.
Tuổi con hiện nay là 30 : (4-1) = 10 tuổi
Tuổi mẹ hiện nay là 10 + 30 = 40 tuổi
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Lời giải
Tổng số người của đơn vị sau khi được bổ sung thêm : 120+30=150 người
chiều dài đoạn đường được giao đắp: 4+1=5 km
Thời gian để 150 người đắp xong đoạn đườngg dài 4km: 8×120 : 150 = 6,4 giờ
Thời gian để 150 người đắp xong đoạn đường dài 5km:
6,4×5 :4 = 8giờ
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Đăng ký để học cùng Vietjack. Hoàn toàn miễn phí!
Bằng việc đăng ký, bạn đồng ý với Điều khoản sử dụng và Chính sách bảo mật của Vietjack.