khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

20/05/2021 6,332 Lưu

Một mạch dao động điện từ lí tưởng đang có dao động điện từ tự do, thời điểm ban đầu điện tích trên tụ điện đạt giá trị cực đại q0=10−8C. Thời gian ngắn nhất để tụ phóng hết điện tích là 2μs. Cường độ hiệu dụng của dòng điện trong mạch là:

A. 5,55 mA

B. 78,52 mA

C. 15,72 mA

D. 7,85 mA

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

Ta có, thời gian ngắn nhất để tụ phóng hết điện tích từ q=q0( thời gian đi từ q0 đến 0) là: t=T4=2μs→T=8μs

Tần số góc: ω=2πT=2π8.10−6=25π.104rad/s

Cường độ dòng điện cực đại: I0=ωq0=25π.104.10−8≈7,85.10−3mA

⇒ Cường độ dòng điện hiệu dụng:

I=I02=7,85.10−32=5,55.10−3A=5,55mA

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án A

Ta có:

+ Tần số góc của dao động: ω=1LC=110.10−3.10.10−9=105rad/s

+Cường độ dòng điện cực đại: I0=U0CL=1210.10−910.10−3=12.10−3A

+ Tại t=0:q=q0→φq=0

Ta có: Dòng điện trong mạch dao động nhanh pha π2 so với điện tích trong mạch: φi=φq+π2=0+π2=π2

⇒ Biểu thức cường độ dòng điện trong mạch: i=12cos105t+π2mA

Lời giải

Đáp án C

Từ phương trình: i=20cos1000t+π2mA, ta có:

+ Tần số góc ω=1000=1LC→L=1ω2C=110002.10−6=1H

+ Cường độ dòng điện cực đại: I0=20mA

- Ta có: CU02=LI02→U0=LI02C=1.20.10−3210−6=20V

- Dòng điện trong mạch dao động nhanh pha π2 so với điện áp trong mạch:

φi=φu+π2→φu=φi−π2=π2−π2=0⇒u=20cos1000tV

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP