khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

16/06/2021 570 Lưu

Hai dây thẳng dài vô hạn đặt cách nhau 4cm, 2 dòng điện có chiều như hình vẽ, 2 dòng điện có cùng cường độ I=5A.

A. Lực hút; F=1,25.10−4N

B. Lực đẩy; F=1,25.10−4N

C. Lực hút; F=2,5.10−5N

D. Lực đẩy; F=2,5.10−5N 

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Ta có: 2 dòng ngược chiều nhau ⇒ lực tương tác là lực đẩy

F=2.10−7I1I2r=2.10−7520,04=1,25.10−4N

Đáp án cần chọn là: B

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có, lực tương tác giữa hai dây dẫn: F=2.10−7I1I2r

⇒ Cường độ dòng điện I2=F.r2.10−7.I1=2,5.10−4.0,052.10−7.5=12,5A

Đáp án cần chọn là: A

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP