khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

16/06/2021 676 Lưu

Một dây dẫn được uốn thành một khung dây có dạng hình tam giác vuông ABC như hình vẽ.

Đặt khung dây vào trong từ trường đều có véc tơ cảm ứng từ B→ song song với cạnh AC. Coi khung dây nằm cố định trong mặt phẳng hình vẽ. Cho AB=4cm, AC=3cm, B=5.10−3T, I=5A. Lực từ tác dụng lên cạnh BC của khung dây có giá trị:

A. FBC=2,5.10−3N

B. FBC=0N

C. FBC=2.10−3N

D. FBC=10−3N 

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có, các lực tác dụng lên thanh gồm: trọng lực P→, lực ma sát Fms→, phản lực N→ và lực từ F→ có hướng như hình vẽ:

Chọn hệ trục Oxy như hình vẽ

+ Áp dụng định luật II – Niuton, ta có: N→+P→+Fms→+F→=ma→

Chiếu (*) lên các phương ta được:

Ox: Psinα−Fcosα−Fms=ma(1)Oy: N−Pcosα−Fsinα=0(2)

Từ (2) ta suy ra: N=Pcosα+Fsinα

+ Lực ma sát: Fms=μN=μPcosα+Fsinα

Lực từ: F=BIlsin900=BIl

⇒ Lực ma sát: Fms=μPcosα+BIlsinα

Thay vào (1) ta được: 

Psinα−BIlcosα−μPcosα+BIlsinα=ma⇒a=Psinα−μcosα−BIlcosα+μsinαm=0,1.10sin300−0,1.cos300−0,2.10.0,2cos300+0,1.sin3000,1≈0,47m/s2

Đáp án cần chọn là: D

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP