khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

16/06/2021 637 Lưu

Ba dòng điện cùng chiều, cùng cường độ I = 10A chạy qua ba dây dẫn thẳng đặt đồng phẳng và dài vô hạn. Biết rằng khoảng cách giữa dây 1 và dây 2 là 10cm, giữa dây 2 và dây 3 là 5cm, giữa dây 1 và dây 3 là 15cm. Xác định lực từ do dây 1 và dây 2 tác dụng lên dây 3.

A. 163.10−4N

B. 4.10−4N

C. 83.10−4N

D. 2.10−4N 

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có, các lực tác dụng lên thanh gồm: trọng lực P→, lực ma sát Fms→, phản lực N→ và lực từ F→ có hướng như hình vẽ:

Chọn hệ trục Oxy như hình vẽ

+ Áp dụng định luật II – Niuton, ta có: N→+P→+Fms→+F→=ma→

Chiếu (*) lên các phương ta được:

Ox: Psinα−Fcosα−Fms=ma(1)Oy: N−Pcosα−Fsinα=0(2)

Từ (2) ta suy ra: N=Pcosα+Fsinα

+ Lực ma sát: Fms=μN=μPcosα+Fsinα

Lực từ: F=BIlsin900=BIl

⇒ Lực ma sát: Fms=μPcosα+BIlsinα

Thay vào (1) ta được: 

Psinα−BIlcosα−μPcosα+BIlsinα=ma⇒a=Psinα−μcosα−BIlcosα+μsinαm=0,1.10sin300−0,1.cos300−0,2.10.0,2cos300+0,1.sin3000,1≈0,47m/s2

Đáp án cần chọn là: D

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP