khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

17/04/2022 419 Lưu

Một con lắc đơn dao động điều hòa với tần số góc 5rad/s  tại một nơi có gia tốc trọng trường bằng 10m/s2 . Chiều dài dây treo của con lắc là

A. 25 cm
B. 62,5 cm
C. 2,5 m
D. 40 cm

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án D

Phương pháp giải:

Công thức tính tần số góc của con lắc đơn dao động điều hòa: ω=gl⇒l

Giải chi tiết:

Tần số góc dao động: ω=gl⇒l=gω2=1052=0,4m=40cm

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án A

Phương pháp giải:

Biểu thức li độ và gia tốc của vật dao động điều hòa: x=A.cosωt+φa=x''=−ω2.A.cosωt+φ

Giải chi tiết:

Ta có: x=A.cosωt+φa=−ω2.A.cosωt+φ⇒a=−ω2x

Lời giải

Đáp án C

Phương pháp giải:

Tần số góc:  ω=km

Biên độ: A=x2+v2ω2

Sử dụng VTLG xác định pha ban đầu.

Giải chi tiết:

Tần số góc: ω=km=100,1=10rad/s

Kéo vật ra khỏi VTCB đoạn 32cm rồi thả nhẹ ⇒A=32cm

Tại t=0 vật qua vị trí x=−3cm theo chiều dương. Biểu diễn trên VLTG ta có:

 

Từ VTLG ⇒ Pha ban đầu: φ=−π2+π4=−3π4

⇒x=32.cos10t−3π4cm

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP