khoahoc.vietjack.com

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn D

Chu kỳ của dòng điện T=0,02s=20ms 

ZL=ωL=100Ω;  ZC=1ωC=200Ω⇒Z=R2+ZL−ZC2=1002Ωtanφ=ZL−ZCR=−1⇒φ=−π4 

⇒i=U0Z=cos100πt+π4=2,2cos100πt+π4A 

Biểu thức tính công suất tức thời:

p=ui=4842cos100πt cos100πt+π4p=2422cosπ4+cos200πt+π4=242+2422cos200πt+π4W 

Giải phương trình p = 0 hay

cos200πt+π4=−12⇒200πt+π4=3π4⇒t1=2,5.10−3s200πt+π4=−3π4+2π⇒t2=5.10−3s 

Đồ thị biểu diễn  theo  có dạng như sau:

 Đặt điện áp xoay chiều vào hai đầu mạch gồm điện trở R= 100 ôm (ảnh 1)

Trong một chu kỳ của p, thời gian để p<0 là 5−2,5=2,5ms. Vì chu kỳ của p bằng nửa chu kỳ của điện áp nên trong một chu kỳ điện áp khoảng thời gian để p<0 là Δt=2,5.2=5ms và khoảng thời gian để p>0 (điện áp sinh công dương) là T−Δt=0,02−0,005=0,015s⇒ Chọn D.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP