khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

28/04/2022 1,809 Lưu

Cho m gam Fe phản ứng hoàn toàn với dung dịch HNO3 (dư), thu được 3,36 lít khí NO3 (đktc, sản phẩm khử duy nhất). Giá trị của m là

A. 2,8                        
B. 5,6                        
C. 1,4                        
D. 8,4

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

nNO2=0,15 mol

Ta có: Fe→Fe+3+3e                    N+5+1e→N+4NO2                          0,15                         0,15            0,15

Bte: ne+=ne−=0,15  mol

nên nFe=0,153=0,05  mol

Vậy m=0,05.56=2,8g

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 2

A. 10 gam.                 
B. 15 gam.                 
C. 20 gam.                 
D. 25 gam.

Lời giải

Đáp án B

nOH−=2nCaOH2=2.0,25=0,5  mol

Ta có: nOH−nCO2=0,50,35≈1,4

Nên sau phản ứng tạo 2 muối CaHCO32,  CaCO3

CO2+OH−→HCO3−x                        x                                         xCO2+2OH−→CO32−+H2Oy                       2y                                 y

Ta có: HCO3−:x  molCO32−:y  mol⇒x+2y=0,5nOH−x+y=0,35  nCO2⇒x=0,2y=0,15

Ca2++CO32−→CaCO3                           0,15                          0,15⇒mCaCO3=15 gam

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP