khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

14/05/2022 342 Lưu

Xà phòng hoá hoàn toàn 17,24 gam chất béo cần vừa đủ 0,06 mol NaOH. Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được khối lượng xà phòng là

A. 18,38 gam.

B. 16,68 gam.
C. 18,24 gam.
D. 17,80 gam.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Xà phòng hoá hoàn toàn 17,24 gam chất béo cần vừa đủ 0,06 mol (ảnh 1)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn D.

nC6H7O2ONO23=0,2 kmol

C6H7O2OH3n+3nHNO3→C6H7O2ONO23n+3nH2O

→nHNO3 phản ứng = 0,6 kmol

→mHNO3 cần dùng =0,6.6380%=47,25kg

→mddHNO3=75kg

→VddHNO3=75D=53,57 lít

Câu 3

A. FeO, Fe2(SO4)3, FeCO3, Na2O

B. NaHCO3, CO2, FeS, Fe2O3

C. CuSO4, CuO, Mg3(PO4)2
D. K2SO3, K2O, Cu, NaOH

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. CH3COONa và CH3OH.

B. HCOONa và C2H5OH.

C. HCOONa và CH3OH.
D. CH3COONa và C2H5OH.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. KOH.
B. NaCl.
C. K2SO4.
D. HCl.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP