khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

18/05/2022 434 Lưu

Hỗn hợp E gồm axit oleic, triglixerit X và ancol Y (MY < 80). Biết m gam E tác dụng tối đa với 0,11 mol NaOH trong dung dịch, đun nóng, sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn cô cạn dung dịch thu được 32,72 gam hỗn hợp muối và phần hơi chứa glixerol và Y với tỉ lệ mol tương ứng là 2 : 3 và phần trăm khối lượng oxi trong hai ancol là 46,602%. Nếu đốt cháy hết m gam hỗn hợp E thu được 2,145 mol CO2 và 2,08 mol H2O. Khối lượng của X trong m gam E là

A. 34,86 gam.
B. 25,8 gam.
C. 25,74 gam.
D. 25,86 gam.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn B.

Tự chọn nC3H5OH3=2 và nY=3,Y có p nguyên tử O

→mO=163p+2.3=46,602%3MY+92.2

→3MY=103p+22

MY<80 nên p=2,MY=76:Y là C3H6OH2

Quy đổi E thành HCOOH0,11,CH2a,H2b,C3H5OH32c,H2O−6c và C3H6OH23c.

m muối =0,11.68+14a+2b=32,72

nCO2=0,11+a+3.2c+3.3c=2,145

nH2O=0,11+a+b+4.2c−6c+4.3c=2,08

→a=1,81;b=−0,05;c=0,015

nX=2c=0,03

→nC17H33COOH=0,11−3nX=0,02

=> X gồm HCOOH0,09,CH2a−0,02.17=1,47,H2b+0,02=−0,03,C3H5OH32c,H2O−6c

→mX=25,8 gam

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn C.

(a) Đúng

(b) Đúng, do có hơi H2O thoát ra nên CuSO4 khan (trắng) chuyển thành hidrat màu xanh.

(c) Đúng, do có CO2 thoát ra.

(d) Sai, lắp chúi xuống để hơi H2O ngưng tụ (nếu có) không chảy ngược xuống đáy ống.

(e) Đúng

(f) Sai, tháo ống trước, tắt đèn sau.

Lời giải

Chọn D.

C6H10O5n+nH2O→C6H12O6 (Glucozơ)

C6H12O6+H2→C6H14O6Sobitol

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP