khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/05/2022 318 Lưu

Đốt cháy hoàn toàn 29,064 gam hỗn hợp X gồm anđehit oxalic, axit acrylic, vinyl axetat và metyl metacrylat rồi cho toàn bộ sản phẩm cháy vào bình 1 đựng dung dịch H2SO4 đặc, bình 2 đựng dung dịch Ba(OH)2 dư thấy khối lượng bình 1 tăng 13,608 gam, bình 2 xuất hiện a gam kết tủa. Giá trị của a là

A. 231,672.
B. 318,549.
C. 232,46.
D. 220,64.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack
Đáp án A. 231,672.

+ Các chất trong X đều có độ bất bão hòa k=2 và có 2 nguyên tử  O.+  nCO2⏟x−nH2O⏟0,756=nhỗn hợp=0,5nO  trong  X⏟ymC⏟12x+mH⏟1,512+mO⏟16y=mX=29,064⇒x=1,176;  y=0,084mBaCO3=1,176.197=231,672  gam

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. K2CO3.
B. (NH2)2CO.
C. Ca(H2PO4)2.
D. NH4NO3.

Lời giải

Đáp án A. K2CO3.

Lời giải

Đáp án C. 2.
HCl+NaOH→NaCl+H2O0,02  →0,022(NH2)a−R−COOH + KOH→ (NH2) a−R−COOK + H2O                        0,03       ←                        0,03⇒MX=2,670,03=89⇒CTPT của X là:C3H7O2NCTCT:NH2−CH2−CH2−COOH và  NH2−CH(CH3)−COOH

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP