khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

22/05/2022 363 Lưu

Hỗn hợp X gồm Na2SO3, CuO, CuCO3. Hòa tan m gam hỗn hợp X trong dung dịch hỗn hợp HCl 1M và H2SO4 0,5M vừa đủ, thu được dung dịch Y chứa (m + 8,475) gam chất tan gồm muối clorua và sunfat trung hòa; 5,6 lít hỗn hợp khí (đktc) có tỉ khối so với hiđro là 27,6.  Điện phân dung dịch Y với điện cực trơ, màng ngăn xốp đến khi lượng Cu2+  còn lại bằng 6% lượng Cu2+ trong dung dịch Y thì dừng lại thu được dung dịch Z. Cho 0,14m gam Fe vào dung dịch Z đến khi phản ứng kết thúc thu được m1 gam chất rắn. Giá trị của m1 là

A. 4,9216.                         

B. 4,5118.                         
C. 4,6048.                         
D. 4,7224.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hỗn hợp khí nSO2=anCO2=b→a+b=5,6/22,4=0,2564a+44b=0,25.27,6.2=13,8→a=0,14b=0,11→nCuCO3=nCO2=0,11nNa2SO3=nSO2=0,14

Vdung dÞch =x lÝt→nHCl=x;nH2SO4=0,5x→BTNT [H]nH2O=0,5nHCl+nH2SO4=xmol

Bảo toàn khối lượng →m+36,5x+98.0,5x=m+8,475+0,25.27,6.2+18x→x=0,33

dd  YCu2+Na+:0,28 mol =2nNa2SO3Cl−:0,33 mol =nHClSO42−:0,165 mol=nH2SO4→Bảo  toàn  điện  tíchnCu2+=0,165.2+0,33−0,282=0,19

→BTNT [Cu]nCuO+nCuCO3=nCu2+→nCuO=0,19−0,11=0,08

→m=126.0,14+80.0,08+124.0,11=37,68 gam

→nFe=37,68.0,1456=0,0942→nCu2+ điện phân=0,19.94%=0,1786 mol

Cu2+0,1786+2e0,3572→Cu2Cl−0,33−2e0,33→Cl2H2O−2e→2H++12O2ne=0,3572=nCl−+nH+→nH+=0,0272nCud­2+=0,19.6%=0,0114Từ số mol thấy Fe dư khi phản ứng với dung dịch Z→nFe pø=nCu2++0,5nH+=0,025 mol

→m1=37,68.0,14−mFe pø+mCu=5,2752−56.0,025+64.0,0114=4,6048 (g)Chọn đáp án C.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. Al(OH)3.                      

B. Al2(SO4)3.                     
C. KNO3.                          
D. CuCl2.

Lời giải

Al(OH)3 là hidroxit lưỡng tính nên vừa tác dụng với dung dịch axit vừa tác dụng với dung dịch bazơ tan (kiềm).

AlOH3+ 3HCl → AlCl3+ 3H2OAlOH3+ NaOH → NaAlO2+ 2H2O

Chọn đáp án A.

Câu 2

A. 19,98.                           

B. 33,3.                             
C. 13,32.                           
D. 15,54.

Lời giải

Quy đổi X thành hỗn hợp gồm Mg, Ca, O

Quá trình OXH – KHỬ

Mg0−2e→Mg+2Ca0−2e→Ca+2O0+2e→O−22H++2e→H2

nMg=nMgCl2=12,3595=0,13  mol; nH2=3,24822,4=0,145  mol

X→Mg:0,12molCa:xmolO:ymol→mX=0,13.24+40x+16y=10,72BT  mol  e:0,13.2+2x=2y+0,145.2

→x=0,14y=0,125→mCaCl2=111.0,14=15,54 g
 
Chọn đáp án D.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A. CH3COOH.                 

B. C2H5OH.                      
C. HCOOCH3.                 
D. HCOOH.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. Dung dịch NaCl.                                                      

B. Nước Br2.                    

C. Dung dịch NaOH.                                                 
D. Kim loại Na.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. 0,12M và 0,3M.                                                       

B. 0,24M và 0,5M.

C. 0,24M và 0,6M.                                                     
D. 0,12M và 0,36M

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP