khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

02/07/2022 319 Lưu

Cho 100 ml dung dịch X chứa các ion:  tác dụng với dung dịch Ba(OH)2 dư, đun nóng thu được 43,0 gam kết tủa Y và có 4,48 lít khí thoát ra (đktc). Cho toàn bộ Y tác dụng với dung dịch HCl dư, thấy còn lại 23,3 gam chất rắn không tan. Tổng khối lượng muối có trong 100 ml dung dịch X là

A. 23,8 gam
B. 11,9 gam
C. 14,6 gam
D. 22,4 gam

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

  nkhi=0,2 mol

Phương trình hóa học:

 NH4++OH−→NH3+H2O

Ba2++CO32−→BaCO3

Ba2++SO42−→BaSO4

Ta có: nNH4+=nNH3=nkhi=0,2 molmY=mBaCO3+mBaSO4=43 gam

Cho toàn bộ Y tác dụng với dung dịch HCl dư còn lại 23,3 gam chất rắn không tan: mBaSO4=23,3 gam

 →mBaCO3=43−23,3=19,7 gam

→nSO42−=nBaSO4=0,1 molnCO32−=nBaCO3=0,1 mol

Bảo toàn điện tích cho 100ml dung dịch X:

nNa+=2nSO42−+2nCO32−−nNH4+=2.0,1+2.0,1−0,2=0,2 mol

→mmuoi=0,2.23+0,2.18+0,1.96+0,1.60=23,8 gam

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Hỗn hợp khí T gồm NO (a mol) và NO2 (b mol).

Ta có hệ phương trình: a+b=0,130a+46b=3,32→a=0,08b=0,02

Quy đổi hỗn hợp X thành kim loại và O.

Trong đó: nO=34,4.29,3%16=0,63 mol

→mkim loai=34,4−0,63.16=24,32 gam

→nOH−(↓)=m↓−mkim loai17=44,38−24,3217=1,18 mol

Ta có: nNO3−=nOH−(↓)=1,18 mol

Lại có: nNO3−=ne=3nNO+nNO2+2nO(Y)

→nO(Y)=0,46 mol

→nCO=nO mat di=0,63−0,46=0,17 mol

→V=3,808 lít.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP