khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

05/07/2022 231 Lưu

Hai peptit X, Y (MX<MY ) mạch hở, có cùng số nguyên tử cacbon, Z là este của amino axit có công thức phân tử là C3H7O2N. Đun nóng 47,8 gam hỗn hợp E chứa X, Y, Z cần dùng dung dịch chứa 0,6 mol NaOH, thu được 0,12 mol ancol T và 64,36 gam hỗn hợp muối của glyxin, alanin và valin. Phần trăm khối lượng của Y trong hỗn hợp E là

A. 43,68%
B. 25,48%
C. 33,97%
D. 29,12%

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Quy đỗi hỗn hợp E gồm CONH (0,6−0,12=0,48 mol) ; CH2 (a mol); H2O và H2NCH2COOCH3 (0,12 mol).

Ta có quá trình: 47,8 gam ECONH⏟0,48 molCH2⏟a molH2OH2N−CH2−COO−CH3⏟0,12 mol→+NaOH⏟0,6 molCH3OH⏟0,12 molH2O+64,36 gamCONH⏟0,6 molCH2NaOH⏟0,6 mol

nCH2(muoi)=64,36−83.0,614=1,04 mol→a=1,04−0,12=0,92

nH2O=47,8+0,6.40−0,12.32−64,3618=0,2 mol

Số nguyên tử C trong X = Số nguyên tử C trong Y = nCONH+anH2O=0,48+0,920,2=7

Mà MX<MY  nên X là Gly-Val (x mol) và Y là (Gly)2(Ala) (y mol).

→x+y=0,2 (*)

Bảo toàn CONH: 2x+3y=0,48  (**)

Từ (*) và (**) suy ra: x=0,12; y=0,08→%mY=33,97%

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Hỗn hợp khí T gồm NO (a mol) và NO2 (b mol).

Ta có hệ phương trình: a+b=0,130a+46b=3,32→a=0,08b=0,02

Quy đổi hỗn hợp X thành kim loại và O.

Trong đó: nO=34,4.29,3%16=0,63 mol

→mkim loai=34,4−0,63.16=24,32 gam

→nOH−(↓)=m↓−mkim loai17=44,38−24,3217=1,18 mol

Ta có: nNO3−=nOH−(↓)=1,18 mol

Lại có: nNO3−=ne=3nNO+nNO2+2nO(Y)

→nO(Y)=0,46 mol

→nCO=nO mat di=0,63−0,46=0,17 mol

→V=3,808 lít.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP