khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

05/07/2022 334 Lưu

Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp P gồm ba este X, Y, Z (đều mạch hở và chỉ chứa chức este, Z chiếm phần trăm khối lượng lớn nhất trong P) thu được lượng CO2 lớn hơn H2O là 0,25 mol. Mặt khác, m gam P phản ứng vừa đủ với dung dịch NaOH, thu được 22,2 gam hai ancol hơn kém nhau một nguyên tử cacbon và hỗn hợp T gồm hai muối. Đốt cháy hoàn toàn T cần vừa đủ 0,275 mol O2 thu được CO2, 0,35 mol Na2CO3 và 0,2 mol H2O. Phần trăm khối lượng của Z trong A là

A. 45,20%
B. 50,40%
C. 62,10%
D. 42,65%

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đốt cháy hoàn toàn T:

Bảo toàn nguyên tố Na: nCOONa=2nNa2CO3=0,7 mol→nO(T)=1,4 mol

Bảo toàn nguyên tố O: nO(T)+2nO2=2nCO2+nH2O+3nNa2CO3

→nCO2=0,35 mol

Bảo toàn nguyên tố C:  nC(T)=nCO2+nNa2CO3=0,7 mol

Ta thấy trong T có nNa(T)=nC(T)  nên T gồm HCOONa (a mol) và (COONa)2 (b mol).

→a+2b=0,7         (*)

Bảo toàn nguyên tố H: a=2nH2O=0,4 mol

Từ (*) suy ra: b=0,15  mol

Xét m gam P phản ứng vừa đủ với dung dịch NaOH: nNaOH=nNa(T)=0,7 mol

Bảo toàn khối lượng: m=mP=mT+mancol−mNaOH=41,5  gam

Đốt cháy m gam P: nO(P)=nO(T)=1,4  mol

Gọi số mol của CO2 và H2O lần lượt là x và y mol.

→x−y=0,25         (**)

Ta có: mP=mC+mH+mO→12x+2y=19,2      (***)

Từ (**) và (***) suy ra: x=1,4; y=1,15

→nC(ancol)=nC(P)−nC(T)=0,7 molnH(ancol)=nH(P)+nNaOH−nH(T)=2,6 molnO(ancol)=nNaOH=0,7 mol

Ta thấy: nC(ancol)=nO(ancol)→  Số nguyên tử C = Số nhóm OH

Lại có: nH(ancol)>3nC(ancol)  nên có một ancol là CH3OH.

→ Hai ancol thu được là CH3OH (0,5 mol) và C2H4(OH)2 (0,1 mol).

Vậy X là (HCOO)2C2H4 (0,1 mol); Y là HCOOCH3 (0,2 mol); Z là (COOCH3)2 (0,15 mol).

→%mZ=42,65%.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Hỗn hợp khí T gồm NO (a mol) và NO2 (b mol).

Ta có hệ phương trình: a+b=0,130a+46b=3,32→a=0,08b=0,02

Quy đổi hỗn hợp X thành kim loại và O.

Trong đó: nO=34,4.29,3%16=0,63 mol

→mkim loai=34,4−0,63.16=24,32 gam

→nOH−(↓)=m↓−mkim loai17=44,38−24,3217=1,18 mol

Ta có: nNO3−=nOH−(↓)=1,18 mol

Lại có: nNO3−=ne=3nNO+nNO2+2nO(Y)

→nO(Y)=0,46 mol

→nCO=nO mat di=0,63−0,46=0,17 mol

→V=3,808 lít.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP