khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

13/07/2022 269 Lưu

Hỗn hợp X gồm hai kim loại kiềm thổ và một kim loại kiềm. Hòa tan hoàn toàn 7,2 gam X vào nước, thu được dung dịch Y và 1,792 lít khí H2 (ở đktc). Dung dịch Z gồm a mol HCl, 2a mol H2SO4 và 3a mol HNO3. Trung hòa dung dịch Y bằng dung dịch Z tạo ra m gam hỗn hợp muối. Giá trị của m là

A. 14,490
B. 11,335
C. 15,470
D. 23,740

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

 nH2=0,08 mol→nOH−=0,16 mol

Ta có:  nH+=a+2.2a+3a=0,16 mol→a=0,02

→mmuoi=mkim loai+mCl−+mSO42−+mNO3−=15,47 gam

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có quá trình: R →(1)+Cl2  X →(2)+O2  Y

Bảo toàn khối lượng cho quá trình thứ (1): mCl2=58,8−16,2=42,6 gam→nCl2=0,6 mol

Bảo toàn khối lượng cho quá trình (2): mO2=63,6−58,8=4,8 gam→nO2=0,15 mol

Quá trình cho nhận electron:

R→R+n+ne         Cl2+2e→2Cl−

                            O2+4e→2O−2

Bảo toàn electron: n.nR=2.nCl2+4nO2

→nR=2.0,6+4.0,15n=1,8n mol

→MR=16,21,8n=9n

Với n=3, MR=27  thỏa mãn → Kim loại R là nhôm (Al). 

Lời giải

Este etyl axetat là chất lỏng, không tan trong nước nên sau bước 1, chất lỏng trong cả 3 ống nghiệm đều phân thành hai lớp.

→ (d) sai, (e) đúng.

Ở bước 2, xảy ra phản ứng thủy phân este ở hai ống nghiệm chứa axit và kiềm:

CH3COOC2H5 + H2O ⇄t°H2SO4  ch3cooh + C2H5OH.

CH3COOC2H5 + NaOH →t°  CH3COONa + C2H5OH.

Ở ống nghiệm còn lại, phản ứng thủy phân este → (g) sai.

Kết thúc bước 3, ống nghiệm chỉ có nước cất và etyl axetat thì chất lỏng vẫn phân hai lớp; ống nghiệm chứa axit H2SO4 do phản ứng xảy ra thuận nghịch, sau phản ứng vẫn còn este dư nên chất lỏng cũng phân lớp; chỉ có ống nghiệm chứa kiềm thu được muối CH3COONa nên thu được dung dịch đồng nhất.

→ Có hai ống nghiệm chất lỏng phân lớp, một ống nghiệm đồng nhất.

→ (a), (b), (c) đều sai.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP