khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 1,220 Lưu

b) Hỏi bạn An đến trường lúc mấy giờ? Biết rằng tốc độ lên dốc là 4km/h và tốc độ xuống dốc là 19km/h.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

b)  Xét ∆ACH vuông tại H, ta có:

                 sinCAH=CHAC (tỉ số lượng giác của góc nhọn)

         ⇒AC=CHsin60=32sin60 m (3)

 Xét ∆BCH vuông tại H, ta có:

                 sinCBH=CHCB (tỉ số lượng giác của góc nhọn)

         ⇒CB=CHsin40=32sin40 m (4)

 Đổi đơn vị:  4km/h=109m/s;  19km/h=9518m/s

  Thời gian lên dốc AC là:

                 tAC=SACvAC=ACvAC=32/sin6014,4s

 Thời gian xuống dốc CB là:

                 tCB=SCBvCB=CBvCB=32/sin4068,4 s

 Thời gian đi từ A đến B là:

                 tAB=tAC+tCB=32109.sin60+329518.sin40≈362,44s≈ 6 phút 3 giây

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Dựa vào hình vẽ bài toán, ta có:

                BC = 5m

                AD = EH = 7m

                 BAE^= 500; CAE^==400 

                  CEA^=BEA^=900

 Xét ∆CAE vuông tại E, ta có:

                tanCAE=CEAE (tỉ số lượng giác của góc nhọn)

         ⇒CE=AE.tanCAE=AE.tan400 m (1)

 Xét ∆BAE vuông tại E, ta có:

                 tanBAE=BEAE (tỉ số lượng giác của góc nhọn)

         ⇒BE=AE.tanBAE=AE.tan500 m (2)

 Từ (1) và (2)  ⇒BE−CE=AE.tan500−AE.tan400 

         ⇔BC=AE.tan500−tan400⇔5=AE.tan500−tan400⇔AE=5tan500−tan400 m

 Từ (1)  ⇒CE=5tan500−tan400.tan400 m

         ⇒BH=BC+CE+EH=5+5.tan400tan500−tan400+7≈23,9m

 Vậy chiều cao của tòa nhà là 23,9m

Lời giải

Hình vẽ minh họa bài toán:

Media VietJack

Dựa vào hình vẽ minh họa, ta có: AH = BD = 10m

Xét ∆AHB vuông tại H, ta có:

                 tanBAH=BHAH (tỉ số lượng giác của góc nhọn)

         ⇒BH=AH.tanBAH=10.tan100 m

Xét ∆AHC vuông tại H, ta có:

                 tanCAH=CHAH (tỉ số lượng giác của góc nhọn)

         ⇒CH=AH.tanCAH=10.tan550 m

Ta có:  BC=BH+CH=10.tan100+10.tan550≈16m

Vậy chiều cao của tháp là 16m

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP