khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 7,939 Lưu

Một ngọn đèn hải đăng cao 85m đặt tại bờ biển có góc nâng của đèn không quá 850 so với phương thẳng đứng. Biết rằng ánh sáng của ngọn đèn hải đăng phát ra xem như một đường thẳng và đèn có thể xoay tròn xung quanh ngọn hải đăng. Một cây cầu bắc qua biển (rất dài) cách ngọn đèn hải đăng 750m. Hỏi ánh sáng của ngọn đèn hải đăng có chiếu sáng được một đoạn của chiếc cầu hay không? Nếu có hãy tính độ dài đoạn cầu được chiếu sáng đó.
Media VietJack

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hình vẽ minh họa bài toán:

 Media VietJack

Xét ∆OBC vuông tại O

         ⇒tan OBC^=OCOB (tỉ số lượng giác góc nhọn)

         ⇒OC=OB.tan OBC^=85.tan850≈971,6m 

Ta có: 971,6 > 750 do đó đèn chiếu sáng được một đoạn của chiếc cầu

Xét ∆OHD vuông tại H

         ⇒OD2=OH2+HD2 (định lý Pytago)

         ⇒HD2=OD2−OH2=971,62−7502

         ⇒HD=971,62−7502≈617,7m

         ⇒AD=2HD=2.617,7=1235,4m

Vậy độ dài đoạn cầu được chiếu sáng là khoảng 1235,4m.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Dựa vào hình vẽ bài toán, ta có:

                BC = 5m

                AD = EH = 7m

                 BAE^= 500; CAE^==400 

                  CEA^=BEA^=900

 Xét ∆CAE vuông tại E, ta có:

                tanCAE=CEAE (tỉ số lượng giác của góc nhọn)

         ⇒CE=AE.tanCAE=AE.tan400 m (1)

 Xét ∆BAE vuông tại E, ta có:

                 tanBAE=BEAE (tỉ số lượng giác của góc nhọn)

         ⇒BE=AE.tanBAE=AE.tan500 m (2)

 Từ (1) và (2)  ⇒BE−CE=AE.tan500−AE.tan400 

         ⇔BC=AE.tan500−tan400⇔5=AE.tan500−tan400⇔AE=5tan500−tan400 m

 Từ (1)  ⇒CE=5tan500−tan400.tan400 m

         ⇒BH=BC+CE+EH=5+5.tan400tan500−tan400+7≈23,9m

 Vậy chiều cao của tòa nhà là 23,9m

Lời giải

Hình vẽ minh họa bài toán:

Media VietJack

Dựa vào hình vẽ minh họa, ta có: AH = BD = 10m

Xét ∆AHB vuông tại H, ta có:

                 tanBAH=BHAH (tỉ số lượng giác của góc nhọn)

         ⇒BH=AH.tanBAH=10.tan100 m

Xét ∆AHC vuông tại H, ta có:

                 tanCAH=CHAH (tỉ số lượng giác của góc nhọn)

         ⇒CH=AH.tanCAH=10.tan550 m

Ta có:  BC=BH+CH=10.tan100+10.tan550≈16m

Vậy chiều cao của tháp là 16m

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP