khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 225 Lưu

Một khung dây hình chữ nhật có các cạnh lần lượt là: a = 10 cm; b = 20 cm gồm 50 vòng dây quay đều trong một từ trường đều có cảm ứng từ B = 0,5 T. Trục quay của khung nằm vuông góc với đường sức từ. Lúc đầu, mặt phẳng khung vuông góc với vectơ cảm ứng từ. Khung quay với tốc độ góc w = 100p (rad/s). Tính suất điện động trung bình trong khung dây trong thời gian nó quay được 15° kể từ vị trí ban đầu.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Tại thời điểm t0=0:α=0; tại thời điểm t:α=ωt=π12rad nên t=112⋅10−2 s ⇒ từ thông qua mỗi vòng dây là: Φ=BScosα

Theo định luật Faraday ta có:

e=−NΔΦΔt=−NBScosπ12−cos0Δt=−50.0,5⋅0,1⋅0,2cosπ12−cos0112⋅10−2=6,5 V

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

 Ta có: Φ=BS⇒ΔΦ=B⋅ΔS=B⋅Stron −Shcn 

⇒ΔΦ=BπC2π2−Shcn =B(a+b)2π−ab

⇒ΔΦ=0,1⋅(0,2+0,144)2π−0,2⋅0,144≈8,87⋅10−4 Wb.

⇒I=ecR=ΔqΔt⇔1RΔΦΔt=ΔqΔt⇒Δq=|ΔΦ|R=8,87⋅10−40,02≈0,044C

Đáp án: 0,044 C.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A. 1 T.m2.

B. 1 T/m.

C. 1 T.m.

D. 1 T/m2.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP