khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 823 Lưu

Biết rằng khí hydrogen dễ dàng tác dụng với PbO, chiếm lấy oxygen của chất này để tạo nước và kim loại Pb.

a) Viết PTHH xảy ra.

b) Cho biết 3 gam khí H2 tác dụng vừa đủ với a gam PbO tạo ra b gam Pb.

Tính giá trị của a và b.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a) PTHH: PbO + H2 →to  Pb + H2O

b) nH2=32=1,5 (mol)

nH2=nPbO=nPb=1,5 (mol)⇒a=mPbO=223×1,5=334,5 (g)⇒b=mPb=207×1,5=310,5 (g)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

mFe2O3=500.85%=425 tấn

Ta có:  Fe2O3      →          2Fe

            160 g                           112 g

425 tấn →80%mFe=425.112160.80%=238  tấn

Số nồi gang sản xuất được là 238.1035.95%≈50105≈ 50 nghìn chiếc.

Lời giải

Đáp án

Ta có: nFe trong Fe2O3=nFe⏟0,05⇒nFe trong Fe2O3=0,05 mol

mà Fe2O3 chứa 2 nguyên tử Fe

⇒nFe2O3=0,052=0,025 mol⇒mFe2O3=0,025.160=4 gam

Theo đề thì Fe2O3 chiếm 50% khối lượng quặng nên mq=4.10050⇒mq=8 gam

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP