khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 1,427 Lưu

Nhôm là một kim loại có tỷ trọng thấp và có khả năng chống ăn mòn. Các thành phần được làm từ nhôm và hợp kim của nó rất quan trọng cho ngành công nghiệp hàng không vũ trụ và rất quan trọng trong các lĩnh vực khác của giao thông vận tải và vật liệu cấu trúc. Các hợp chất hữu ích nhất của nhôm là các oxide và sulfate. Trong thực tế, người ta dùng quặng bauxide để sản xuất nhôm từ quặng bauxite theo sơ đồ phản ứng sau: 2Al2O3→đpnc, xt4Al+3O2

Hàm lượng Al2O3 trong quặng bauxite là 40%. Để có được 4 tấn nhôm nguyên chất cần bao nhiêu tấn quặng bauxite. Biết H% của quá trình sản xuất là 90%.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Theo đề: nAl=427

Ta có: nAl trong Al2O3=nAl⏟427⇒nAl trong Al2O3=427 mol

mà Al2O3 chứa 2 nguyên tử Al

⇒nAl2O3=4272=227⇒mAl2O3=27.102=689 tấn

Theo đề thì H% = 90% nên mAl2O3 dùng=689.10090=68081  tấn

Mà Al2O3 chiếm 40% khối lượng quặng nên mq=68081.10040⇒mq≈20,99  tấn

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

mFe2O3=500.85%=425 tấn

Ta có:  Fe2O3      →          2Fe

            160 g                           112 g

425 tấn →80%mFe=425.112160.80%=238  tấn

Số nồi gang sản xuất được là 238.1035.95%≈50105≈ 50 nghìn chiếc.

Lời giải

Đáp án

Ta có: nFe trong Fe2O3=nFe⏟0,05⇒nFe trong Fe2O3=0,05 mol

mà Fe2O3 chứa 2 nguyên tử Fe

⇒nFe2O3=0,052=0,025 mol⇒mFe2O3=0,025.160=4 gam

Theo đề thì Fe2O3 chiếm 50% khối lượng quặng nên mq=4.10050⇒mq=8 gam

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP