khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 452 Lưu

Một mẫu quặng bauxite có chứa 40% Al2O3. Để sản xuất 200 km một loại dây cáp nhôm hạ thế người ta sử dụng toàn bộ lượng nhôm điều chế được từ m tấn quặng bauxite bằng phương pháp điện phân nóng chảy Al2O3. Biết rằng khối lượng nhôm trong 1 km dây cáp là 1074 kg và hiệu suất của quá trình điều chế nhôm là 90%. Tính giá trị m?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án

mAl (200 km cáp) = 200. 1074 = 214800 kg = 214,8 tấn

PTHH:     2Al2O3         →cryoliteđpnc              4Al          +          3O2  

                  204 g                                     108 g

mAl2O3=214,8.204108.90%≈450,8  tấn ←90%  214,8 tấn

⇒mbauxite=450,840%=1127  tấn

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

mFe2O3=500.85%=425 tấn

Ta có:  Fe2O3      →          2Fe

            160 g                           112 g

425 tấn →80%mFe=425.112160.80%=238  tấn

Số nồi gang sản xuất được là 238.1035.95%≈50105≈ 50 nghìn chiếc.

Lời giải

Đáp án

Ta có: nFe trong Fe2O3=nFe⏟0,05⇒nFe trong Fe2O3=0,05 mol

mà Fe2O3 chứa 2 nguyên tử Fe

⇒nFe2O3=0,052=0,025 mol⇒mFe2O3=0,025.160=4 gam

Theo đề thì Fe2O3 chiếm 50% khối lượng quặng nên mq=4.10050⇒mq=8 gam

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP