Một người bán hết 63kg gạo trong bốn lần. Lần đầu bán \(\frac{1}{2}\) số gạo và \(\frac{1}{2}\)kg gạo. Lần thứ hai bán \(\frac{1}{2}\) số gạo còn lại và \(\frac{1}{2}\) kg gạo. Lần thứ ba bán \(\frac{1}{2}\) số gạo còn lại sau hai lần bán và \(\frac{1}{2}\) kg gạo. Hỏi lần thứ tư người đó bán bao nhiêu kg gạo?
Một người bán hết 63kg gạo trong bốn lần. Lần đầu bán \(\frac{1}{2}\) số gạo và \(\frac{1}{2}\)kg gạo. Lần thứ hai bán \(\frac{1}{2}\) số gạo còn lại và \(\frac{1}{2}\) kg gạo. Lần thứ ba bán \(\frac{1}{2}\) số gạo còn lại sau hai lần bán và \(\frac{1}{2}\) kg gạo. Hỏi lần thứ tư người đó bán bao nhiêu kg gạo?
Câu hỏi trong đề: 14 bài tập Phép nhân phân số có lời giải !!
Quảng cáo
Trả lời:
Lần đầu người đó bán số kg gạo là: \(\frac{1}{2} \times 63 + \frac{1}{2} = 32(kg)\)
Sau lần bán đầu tiên số kg gạo còn lại là: \(63 - 32 = 31\) (kg)
Lần thứ hai người đó bán số kg gạo là: \(\frac{1}{2} \times 31 + \frac{1}{2} = 16\) (kg)
Sau hai lần bán thì số kg gạo còn lại là: \(31 - 16 = 15\) (kg)
Lần bán thứ ba người đó bán được số kg gạo là: \(\frac{1}{2} \times 15 + \frac{1}{2} = 8\) (kg)
Lần thứ tư người đó bán số kg gạo là: \(15 - 8 = 7\) (kg)
Đ/S: 7kg.
Hot: Học hè online Toán, Văn, Anh...lớp 1-12 tại Vietjack với hơn 1 triệu bài tập có đáp án. Học ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Coi bể nước đầy là 1 đơn vị.
Lượng nước trong bể sau khi cho vòi chảy trong 2 giờ là: \(2 \times \frac{2}{5} = \frac{4}{5}\) (bể)
Lượng nước đã dùng là: \(\frac{5}{8} \times \frac{4}{5} = \frac{1}{2}\) (bể)
Lượng nước còn lại chiếm số phần là: \(\frac{4}{5} - \frac{1}{2} = \frac{3}{{10}}\) (bể)
Đ/S: \(\frac{3}{{10}}\) (bể)
Lời giải
Gọi phân số cần tìm là: \(\frac{a}{b}\) (a, b \( \ne \) 0).
Theo đề bài có:
\(\frac{{a + b}}{b} = 5 \times \frac{a}{b}\)
\( \to \frac{a}{b} + \frac{b}{b} = 5 \times \frac{a}{b}\)
\( \to \frac{a}{b} + 1 = 5 \times \frac{a}{b}\)
\( \to \frac{a}{b} + 1 - \frac{a}{b} = 5 \times \frac{a}{b} - \frac{a}{b}\)
\( \to 1 = 4 \times \frac{a}{b}\)
\( \to \frac{1}{4} = \frac{a}{b}\)
Vậy phân số cần tìm là: \(\frac{1}{4}\)
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.