Câu hỏi:

19/08/2025 82 Lưu

Một ô tô cứ chạy 100 km thì hết 12 lít xăng. Ô tô đã chạy quãng đường thứ nhất dài 138 km và quãng đường thứ hai dài 182 km. Hỏi ô tô ấy đã tiêu thụ bao nhiêu lít xăng?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Ta có bảng:

 

Số km

Số lít xăng

Giá trị thứ nhất

100

12

Giá trị thứ hai

138 + 182 = 320

??

Ô tô đó đã tiêu thụ số lít xăng là:

\(\frac{{320 \times 12}}{{100}} = 38,4(lit)\)

Đáp Số: 38,4 lít

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đổi 1 tá = 12 chiếc.

Lập bảng:

 

Số chiếc khăn

Khối lượng sợi

Giá trị thứ nhất

12

530

Giá trị thứ hai

78

??

Số gam sợi cần để dệt 78 chiếc khăn là:

\(\frac{{78 \times 530}}{{12}} = 3445\) (g)

Đáp Số: 3 445g

Lời giải

Hướng Dẫn Giải

Bài toán có 3 đại lượng: số xe, số km, số tiền. Trong đó:

- Số xe tỉ lệ thuận với số tiền.

- Số km tỉ lệ thuận với số tiền.

Đây là bài toán tỉ lệ thuận kép ta trình bày lời giải như sau: Số tiền chi phí cho 5 xe chở hàng trên quãng đường 50km là:

\(\frac{{5 \times 1200000}}{3} = 2000000\) (đồng)

Số tiền chi phí cho 5 xe chở hàng trên quãng đường 100km là:

\(\frac{{100 \times 2000000}}{{50}} = 4000000\) (đồng)

Đáp Số: 4 000 000 đồng.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP