Linh mua 4 tập giấy và 3 quyển vở hết 5 400 đồng. Dương mua 7 tập giấy và 6 quyển vở cùng loại hết 9 900 đồng. Tính giá tiền một tập giấy và một quyển vở.
Câu hỏi trong đề: 15 bài tập Giả thiết tạm có lời giải !!
Quảng cáo
Trả lời:
Giả sử Linh mua gấp đôi số hàng nên số tiền phải trả là gấp đôi. Tức là:
Linh mua 8 tập giấy và 6 quyển với hết 10800 đồng.
Ta có: Dương mua 7 tập giất và 6 quyển vở hết 9900 đồng.
Như vậy, khi đó hai người mua chênh lệch nhau 1 tập giấy với số tiền là:
10800 - 9900 = 900 đồng. Đây cũng là giá tiền một tập giấy.
Số tiền một quyển vở là: (5400 – 4 × 900) : 3 = 600 (đồng)
Đáp Số: 600 đồng.
Hot: Học hè online Toán, Văn, Anh...lớp 1-12 tại Vietjack với hơn 1 triệu bài tập có đáp án. Học ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Giả sử tất cả các vé đều bán với giá 2000 đồng.
Khi đó số tiền thu được là: 500 × 2000 = 1 000 000 (đồng)
Số tiền đó hụt so với thực tế là: 1 120 000 - 1 000 000 = 120 000 (đồng)
Sở dĩ hụt như thế là do mỗi vé 2000 đồng ít hơn so với mỗi vé 3000 đồng là:
3000 - 2000 = 1000 (đồng)
Số vé loại 3000 đồng là: 120 000 : 1000 = 120 (vé)
Số vé loại 2000 đồng là: 500 – 120 = 380 (vé)
Đáp Số: 380 vé 2000 đồng; 120 vé 3000 đồng.
Lời giải
Theo đề bài mỗi người một miếng mà có 100 người thì vừa đủ nên số miếng là 100.
Giả sử 17 quả này đều là quýt thì số miếng là: 17 × 3 = 51 (miếng)
So với thực tế hụt mất: 100 – 51 = 49 (miếng)
Sở dĩ hụt như vậy là do khi giả sử ta đã thay 1 quả cam bằng 1 quả quýt. Khi đó
mỗi cam quả đã hụt mất: 10 – 3 = 7 (miếng)
Số quả cam là: 49 : 7 = 7 (quả)
Số quả quýt là: 17 – 7 = 10 (quả)
Đáp Số: 10 quả quýt; 7 quả cam
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.