Cô giáo mua cho lớp em một số sách giáo khoa Toán 5, mỗi quyển giá 3000 đồng và một số sách bài tập Toán 5 mỗi quyển giá 5 000 đồng. Số sách giáo khoa toán mua nhiều hơn sách bài tập là 12 quyển nhưng số tiền mua mỗi loại sách là như nhau. Hỏi cô giáo đã mua cho lớp bao nhiêu quyển sách mỗi loại?
Câu hỏi trong đề: 14 bài tập Phương pháp thế có lời giải !!
Quảng cáo
Trả lời:
Hướng Dẫn Giải
Giá một quyển sách bài tập hơn giá một quyển giáo khoa là:
5000 – 3000 = 2000 (đồng)
Số tiền mua 12 quyển sách giáo khoa toán là:
12 × 3000 = 36 000 (đồng)
Do tổng số tiền mua sách bài tập và mua sách giáo khoa bằng nhau nên 36 000 đồng mua 12 quyển sách giáo khoa đủ bù cho số tiền mà mua số sách giáo khoa (trừ đi 12 quyển) kém số sách bài tập.
Số sách bài tập là: 36000 : 2000 = 18 (quyển)
Số sách giáo khoa là: 18 + 12 = 30 (quyển)
Đáp Số: 18 quyển sách bài tập; 30 quyển sách giáo khoa.
Hot: Học hè online Toán, Văn, Anh...lớp 1-12 tại Vietjack với hơn 1 triệu bài tập có đáp án. Học ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Ta có:
Lớp 5A + lớp 5B + lớp 5C = 126 (1)
Lớp 5B = lớp 5A + 4 (2)
Lớp 5C = lớp 5B + 10 (3)
Thay (2) vào (3) được:
Lớp 5C = lớp 5A + 4 + 10 = lớp 5A + 14 (4)
Thay (2) và (4) vào (1) được:
Lớp 5A + lớp 5A + 4 + lớp 5A + 14 = 126
3 lần lớp 5A + 18 = 126
3 lần lớp 5A = 126 – 18 = 108
Vậy:
Số học sinh lớp 5A là: 108 : 3 = 36 (học sinh)
Số học sinh lớp 5B là: 36 + 4 = 40 (học sinh)
Số học sinh lớp 5C là: 40 + 10 = 50 (học sinh)
Đáp Số: 5A: 36 học sinh; 5B: 40 học sinh 5C: 50 học sinh.
Lời giải
Hướng Dẫn Giải
Ta có: 5 bịch xà bông + 3 cục xà bông = 87 000 (1)
Lại có: 1 bịch xà bông = 1 cục xà bông + 11 000
=> 5 bịch xà bông = 5 cục xà bông + 55 000 (2)
Thay (2) vào (1) được:
5 cục xà bông + 55 000 + 3 cục xà bông = 87 000
=> 8 cục xà bông = 87 000 – 55 000 = 32 000
Giá 1 cục xà bông là: 32 000 : 8 = 4 000 (đồng)
Giá 1 bịch xà bông là: 11 000 + 4000 = 15 000 (đồng)
Đáp Số: 4000 đồng và 15000 đồng.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.