Câu hỏi:

01/08/2025 4 Lưu

1 gói bánh và 1 gói kẹo giá 12 000 đồng. Giá tiền 3 gói bánh bằng 5 gói kẹo. Hỏi giá tiền của mỗi gói bánh, mỗi gói kẹo?

Quảng cáo

Trả lời:

verified
Giải bởi Vietjack

Ta có: 1 bánh + 1 kẹo = 12000 => 3 bánh + 3 kẹo = 36000 (1)

Lại có: 3 bánh = 5 kẹo (2)

Thay (2) vào (1) được: 5 kẹo + 3 kẹo = 36000 => 8 kẹo = 36000

Giá tiền mua một gói kẹo là: 36000 : 8 = 4500 (đồng)

Giá tiền mua một gói bánh là: 12000 – 4500 = 7500 (đồng)

Đáp Số: kẹo 4500 đồng; bánh: 7500 đồng.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có:

Lớp 5A + lớp 5B + lớp 5C = 126 (1)

Lớp 5B = lớp 5A + 4 (2)

Lớp 5C = lớp 5B + 10 (3)

Thay (2) vào (3) được:

Lớp 5C = lớp 5A + 4 + 10 = lớp 5A + 14 (4)

Thay (2) và (4) vào (1) được:

Lớp 5A + lớp 5A + 4 + lớp 5A + 14 = 126

3 lần lớp 5A + 18 = 126

3 lần lớp 5A = 126 – 18 = 108

Vậy:
Số học sinh lớp 5A là: 108 : 3 = 36 (học sinh)

Số học sinh lớp 5B là: 36 + 4 = 40 (học sinh)

Số học sinh lớp 5C là: 40 + 10 = 50 (học sinh)

Đáp Số: 5A: 36 học sinh; 5B: 40 học sinh 5C: 50 học sinh.

Lời giải

Hướng Dẫn Giải

Giá một quyển sách bài tập hơn giá một quyển giáo khoa là:

5000 – 3000 = 2000 (đồng)

Số tiền mua 12 quyển sách giáo khoa toán là:

12 × 3000 = 36 000 (đồng)

Do tổng số tiền mua sách bài tập và mua sách giáo khoa bằng nhau nên 36 000 đồng mua 12 quyển sách giáo khoa đủ bù cho số tiền mà mua số sách giáo khoa (trừ đi 12 quyển) kém số sách bài tập.

Số sách bài tập là: 36000 : 2000 = 18 (quyển)

Số sách giáo khoa là: 18 + 12 = 30 (quyển)

Đáp Số: 18 quyển sách bài tập; 30 quyển sách giáo khoa.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP