14 bài tập Phương pháp thế có lời giải
4 người thi tuần này 4.6 4 lượt thi 14 câu hỏi 45 phút
🔥 Đề thi HOT:
Bộ 10 đề thi cuối kì 2 Toán lớp 5 Kết nối tri thức có đáp án - Đề 1
15 câu trắc nghiệm Toán lớp 5 Kết nối tri thức Ôn tập số tự nhiên có đáp án
10 câu trắc nghiệm Toán lớp 5 Kết nối tri thức Ôn tập các phép tính với số tự nhiên có đáp án
25 bài tập Tìm hai số khi biết hiệu và tỉ số của hai số đó có lời giải
Bộ 5 đề thi giữa kì 2 Toán lớp 5 Kết nối tri thức có đáp án - Đề 1
25 bài tập Bài toán liên quan đến phân số có lời giải
Nội dung liên quan:
Danh sách câu hỏi:
Lời giải
Ta có: lớp 5A + lớp 5B = 345 (cây) (1)
Lại có: lớp 5B = lớp 5A + 25 (2)
Thay (2) vào (1) được:
Lớp 5A + lớp 5A + 25 = 345
2 lần lớp 5A = 345 – 25 = 320.
Vậy:
Số cây lớp 5A trồng là: 320 : 2 = 160 (cây)
Số cây lớp 5B trồng là: 160 + 25 = 185 (cây)
Đáp Số: 5A: 160 cây; 5B: 185 cây.
Lời giải
Ta có:
Lớp 5A + lớp 5B + lớp 5C = 126 (1)
Lớp 5B = lớp 5A + 4 (2)
Lớp 5C = lớp 5B + 10 (3)
Thay (2) vào (3) được:
Lớp 5C = lớp 5A + 4 + 10 = lớp 5A + 14 (4)
Thay (2) và (4) vào (1) được:
Lớp 5A + lớp 5A + 4 + lớp 5A + 14 = 126
3 lần lớp 5A + 18 = 126
3 lần lớp 5A = 126 – 18 = 108
Vậy:
Số học sinh lớp 5A là: 108 : 3 = 36 (học sinh)
Số học sinh lớp 5B là: 36 + 4 = 40 (học sinh)
Số học sinh lớp 5C là: 40 + 10 = 50 (học sinh)
Đáp Số: 5A: 36 học sinh; 5B: 40 học sinh 5C: 50 học sinh.
Lời giải
Hướng Dẫn Giải
Giá một quyển sách bài tập hơn giá một quyển giáo khoa là:
5000 – 3000 = 2000 (đồng)
Số tiền mua 12 quyển sách giáo khoa toán là:
12 × 3000 = 36 000 (đồng)
Do tổng số tiền mua sách bài tập và mua sách giáo khoa bằng nhau nên 36 000 đồng mua 12 quyển sách giáo khoa đủ bù cho số tiền mà mua số sách giáo khoa (trừ đi 12 quyển) kém số sách bài tập.
Số sách bài tập là: 36000 : 2000 = 18 (quyển)
Số sách giáo khoa là: 18 + 12 = 30 (quyển)
Đáp Số: 18 quyển sách bài tập; 30 quyển sách giáo khoa.
Lời giải
Ta có: 10 hộp sữa + 9 hộp bơ = 195 000 (1)
Lại có: 5 hộp sữa = 2 hộp bơ => 10 hộp sữa = 4 hộp bơ (2)
Thay (2) vào (1) được: 4 hộp bơ + 9 hộp bơ = 195 000
13 hộp bơ = 195 000
Giá tiền mua một hộp bơ là: 195000 : 13 = 15 000 (đồng)
Giá tiền mua 5 hộp sữa là: 2 × 15 000 = 30 000 (đồng)
Giá tiền mua một hộp sữa là: 30 000 : 5 = 6 000 (đồng)
Đáp Số: bơ 15000 đồng; sữa: 6000 đồng.
Lời giải
Ta có: 1 bánh + 1 kẹo = 12000 => 3 bánh + 3 kẹo = 36000 (1)
Lại có: 3 bánh = 5 kẹo (2)
Thay (2) vào (1) được: 5 kẹo + 3 kẹo = 36000 => 8 kẹo = 36000
Giá tiền mua một gói kẹo là: 36000 : 8 = 4500 (đồng)
Giá tiền mua một gói bánh là: 12000 – 4500 = 7500 (đồng)
Đáp Số: kẹo 4500 đồng; bánh: 7500 đồng.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.