15 bài tập Hình tròn có lời giải
45 người thi tuần này 4.6 95 lượt thi 15 câu hỏi 45 phút
🔥 Đề thi HOT:
Bài tập cuối tuần Toán lớp 5 KNTT Tuần 4 có đáp án
15 câu trắc nghiệm Toán lớp 5 Kết nối tri thức Ôn tập số tự nhiên có đáp án
Trắc nghiệm Bài tập lý thuyết Thể tích hình hộp chữ nhật có đáp án
Nội dung liên quan:
Danh sách câu hỏi:
Lời giải
Hướng Dẫn Giải
- \(r = 5{\rm{cm}}:C = 2 \times 5 \times 3,14 = 31,4{\rm{ cm}};S = 5 \times 5 \times 3,14 = 78,5{\rm{c}}{{\rm{m}}^2}\)
- \(r = 0,8{\rm{cm}}:C = 2 \times 0,8 \times 3,14 = 5,024{\rm{ cm}};S = 0,8 \times 0,8 \times 3,14 = 2,0096{\rm{c}}{{\rm{m}}^2}\)
- \(r = \frac{4}{5}{\rm{dm}}:C = 2 \times \frac{4}{5} \times 3,14 = 5,024{\rm{dm}};S = \frac{4}{5} \times \frac{4}{5} \times 3,14 = 2,0096{\rm{ d}}{{\rm{m}}^2}\)
Lời giải
Hướng Dẫn Giải
– \(C = 16,328{\rm{ dm}}:d = 16,328:3,14 = 5,2{\rm{ dm}};r = 5,2:2 = 2,6{\rm{ dm}}\)
– \(C = 8,792{\rm{ cm}}:d = 8,792:3,14 = 2,8{\rm{ cm}};r = 2,8:2 = 1,4{\rm{ cm}}\)
– \(C = 26,376{\rm{ m}}:d = 26,376:3,14 = 8,4{\rm{m}};r = 8,4:2 = 4,2{\rm{ m}}\)
Lời giải
Hướng Dẫn Giải
Bước 1: Tính \(d = C:3,14\)
Bước 2: Tính \(r = d:2\)
Bước 3: Tính \(S = 3,14 \times r \times r\)
Lời giải
Hướng Dẫn Giải
a) Bán kính hình tròn: \(r = 50:2 = 25{\rm{ cm}}\).
Diện tích hình tròn: \(3,14 \times 25 \times 25 = 1962,5{\rm{ c}}{{\rm{m}}^2} = 0,19625{\rm{ }}{{\rm{m}}^2}\)
b) Diện tích 2 mặt bảng là: \(0,19625 \times 2 = 0,3925{\rm{ }}{{\rm{m}}^2}\)
Số tiền sơn bảng là: \(0,3925 \times 7000 = 2747,5{\rm{ d?ng}}\)
Đáp Số: a) \(0,19625{\rm{ }}{{\rm{m}}^2}\); b) 2747,5 đồng.
Lời giải
Hướng Dẫn Giải
Bán kính hình tròn là: \(40:2 = 20{\rm{ (cm)}}\)
Diện tích hình tròn là: \(20 \times 20 \times 3,14 = 1256{\rm{ (c}}{{\rm{m}}^2}{\rm{)}}\)
Diện tích phần mũi tên là: \(1256 \times \frac{1}{5} = 251,2{\rm{ (c}}{{\rm{m}}^2}{\rm{)}}\)
Đáp Số: \(251,2{\rm{ c}}{{\rm{m}}^2}\)
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.








