Câu hỏi:

01/08/2025 5 Lưu

5 bịch xà bông bột và 3 cục xà bông tắm giá 87 000 đồng. Một bịch xà bông bột đắt hơn 1 cục xà bông tắm 11 000 đồng. Tính giá mỗi bịch xà bông và mỗi cục xà bông.

Quảng cáo

Trả lời:

verified
Giải bởi Vietjack

Hướng Dẫn Giải

Ta có: 5 bịch xà bông + 3 cục xà bông = 87 000 (1)

Lại có: 1 bịch xà bông = 1 cục xà bông + 11 000

=> 5 bịch xà bông = 5 cục xà bông + 55 000 (2)

Thay (2) vào (1) được:

5 cục xà bông + 55 000 + 3 cục xà bông = 87 000

=> 8 cục xà bông = 87 000 – 55 000 = 32 000

Giá 1 cục xà bông là: 32 000 : 8 = 4 000 (đồng)

Giá 1 bịch xà bông là: 11 000 + 4000 = 15 000 (đồng)

Đáp Số: 4000 đồng và 15000 đồng.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có:

Lớp 5A + lớp 5B + lớp 5C = 126 (1)

Lớp 5B = lớp 5A + 4 (2)

Lớp 5C = lớp 5B + 10 (3)

Thay (2) vào (3) được:

Lớp 5C = lớp 5A + 4 + 10 = lớp 5A + 14 (4)

Thay (2) và (4) vào (1) được:

Lớp 5A + lớp 5A + 4 + lớp 5A + 14 = 126

3 lần lớp 5A + 18 = 126

3 lần lớp 5A = 126 – 18 = 108

Vậy:
Số học sinh lớp 5A là: 108 : 3 = 36 (học sinh)

Số học sinh lớp 5B là: 36 + 4 = 40 (học sinh)

Số học sinh lớp 5C là: 40 + 10 = 50 (học sinh)

Đáp Số: 5A: 36 học sinh; 5B: 40 học sinh 5C: 50 học sinh.

Lời giải

Trong 1 phút:

- Tổ I, II, III quét dọn được 1 : 12 = \[\frac{1}{{12}}\] sân trường.

- Tổ II, III, IV quét dọn được 1 : 15 = \[\frac{1}{{15}}\] sân trường.

Vậy trong 1 phút tổ I quét dọn được nhiều hơn tổ IV: \[\frac{1}{{12}} - \frac{1}{{15}} = \frac{1}{{60}}\] sân trường.
Mà trong 1 phút cả tổ I lẫn tổ IV quét dọn được
\[\frac{1}{{20}}\] sân trường. Ở đây nếu thay tổ IV bằng tổ I thì trong 1 phút sẽ quét được: \[\frac{1}{{20}} + \frac{1}{{60}} = \frac{1}{{15}}\] sân trường.

Vậy hai lần tổ I quét trong 1 phút được \[\frac{1}{{15}}\] sân trường. Suy ra tổ I quét trong 1 phút được: \[\frac{1}{{15}}:2 = \frac{1}{{30}}\] sân trường.

Do đó, nếu quét một mình thì tổ I sẽ dọn xong sân trường 30 phút.

Đáp Số: 30 phút.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP