khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

24/08/2025 671 Lưu

Công thức \(\frac{V}{T} = \) const áp dụng cho quá trình biến đổi trạng thái nào của một khối khí định?

A. Quá trình bất kì                           

B. Quá trình đẳng áp

C. Quá trình đẳng tích                                       
D. Quá trình đẳng nhiệt

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Phương pháp:

Lý thuyết về các đẳng quá trình.

Cách giải:

Công thức \(\frac{V}{T} = \) const áp dụng cho quá trình đẳng áp.

Chọn B.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Phương pháp:

Áp dụng phương trình Clapeyron: \(pV = nRT = \frac{m}{M}RT\)

Cách giải:

Phương trình Clapeyron: \(pV = \frac{m}{M}RT \Rightarrow pV = \frac{{{\rm{\Delta }}m}}{M}.R.{\rm{\Delta }}T\)

Thay số vào ta được:

\( \Rightarrow {1,013.10^5}.4.5.8 = \frac{{{\rm{\Delta }}m}}{{29}}.8,31.\left( {20 - 0} \right)\)

\( \Rightarrow {\rm{\Delta }}m \approx {2828.10^3}\left( {\rm{g}} \right) = 2828\left( {{\rm{kg}}} \right)\)

Đáp án: 2828.

Lời giải

Phương pháp:

Áp dụng công thức tính suất điện động cực đại: \({E_0} = NBS\omega \)

Cách giải:

Ta có \(\left\{ {\begin{array}{*{20}{l}}{N = 500{\rm{\;vòng ;}}}\\{B = 0,04T}\\{S = 0,005{m^2}}\\{\omega  = 2\pi f = 2\pi .440 = 880\pi }\end{array}} \right.\)

Áp dụng công thức tính suất điện động cực đại:

\({E_0} = NBS\omega  = 500.0,04.0,005.880\pi  = 88\pi  \approx 276,46{\rm{\;V}}\)

Chọn A. 

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. Giữa các phân tử có lực hút và lực đẩy gọi chung là lực liên kết phân tử.

B. Lực liên kết phân tử chỉ có lực hút, không có lực đẩy.

C. Các phân tử chuyển động không ngừng. Nhiệt độ của vật càng cao thì tốc độ chuyển động của các phân từ cấu tạo nên vật càng lớn.

D. Các chất được cấu tạo từ các hạt riêng biệt là phân tử

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP