Câu hỏi:

11/10/2025 80 Lưu

SO2 luôn thể hiện tính khử trong các phản ứng với:

A.

H2S, O2, nước Br2.

B.

dung dịch NaOH, O2, dung dịch KMnO4.

C.

dung dịch KOH, CaO, nước Br2.

D.

O2, nước Br2, dung dịch KMnO4.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: D

SO2 luôn thể hiện tính khử trong các phản ứng với: O2, nước Br2, dung dịch KMnO4.

\[\mathop S\limits^{ + 4} {O_2} + B{r_2} + 2{H_2}O \to 2HBr + {H_2}\mathop S\limits^{ + 6} {O_4}\]

\[5\mathop S\limits^{ + 4} {O_2}\; + {\rm{ }}2KMn{O_4}\; + {\rm{ }}2{H_2}O{\rm{ }} \to {\rm{ }}2MnS{O_4}\; + {\rm{ }}{K_2}S{O_4}\; + {\rm{ }}2{H_2}\mathop S\limits^{ + 6} {O_4}\]

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Hướng dẫn giải

a. Đúng.

b. Sai. Tăng áp suất của hệ, cân bằng chuyển dịch theo chiều giảm số mol khí tức chiều thuận.

c. Đúng.

d. Sai. Ta có:

2SO2                              + O2                            → 2SO3

Ban đầu:             1                                      10                                       0

Phản ứng:           x                                    0,5x                                      x

Cân bằng:           1 – x                          10 – 0,5x                                  x

KC=40x2(1x)2.(100,5x)=40x=0,645(TM).

Vậy H khoảng 64,5%.

Lời giải

Hướng dẫn giải

\({n_{MgS{O_4}}}\)ban đầu = \(\frac{{440.27,27}}{{100.120}} = 1\,(mol).\)

\({n_{MgS{O_4}}}\)còn lại trong dung dịch sau khi làm lạnh: \(\frac{{(440 - 49,2).24,56}}{{120.100}} = 0,8\,(mol).\)

\({n_{MgS{O_4}.n{H_2}O}}\)tách ra: 1 – 0,8 = 0,2 (mol).

\( \Rightarrow {M_{Epsom}} = 18n + 120 = \frac{{49,2}}{{0,2}} \Rightarrow n = 7.\) Vậy muối Epsom là: \(MgS{O_4}.7{H_2}O.\)

a. Đúng. Muối Epsom đã có sẵn nước nhưng chúng vẫn tiếp tục hút thêm hơi ẩm từ không khí đến mức chuyển thành dung dịch (chảy rữa).

b. Đúng. Bảo toàn khối lượng \(MgS{O_4}:\)

\(\frac{{9288.54,8}}{{100 + 54,8}} = \frac{{120b}}{{246}} + \frac{{(9288 - b).35,1}}{{100 + 35,1}} \Rightarrow b = 3857.\)

c. Đúng. Muối Epsom dùng để pha chế thuốc nhuận tràng.

d. Sai. Muối Epsom là \(MgS{O_4}.7{H_2}O.\)