Câu hỏi:

27/12/2025 49 Lưu

Một quần thể có 60 cá thể AA; 40 cá thể Aa; 100 cá thể aa. Sau một lần ngẫu phối cá thể mang kiểu gene aa chiếm tỉ lệ bao nhiêu %? (Thể hiện kết quả làm tròn 2 chữ số thập phân)

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

0,36

Đáp án

0

,

3

6

 

Hướng dẫn giải

Thành phần kiểu gene của quần thể là: 0,3AA : 0,2Aa : 0,5aa

Tần số allele của quần thể là: pA=0,3+0,22=0,4qa=1-pA=0,6

Sau 1 thế hệ ngẫu phối thì quần thể đạt cân bằng di truyền và có cấu trúc : 0,16 AA: 0,48 Aa: 0,36 aa

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án

6

7

,

5

 

Hướng dẫn giải

P: 0,1AA : 0,4Aa : 0,5aa.

Ở thế hệ F3, loại kiểu gene aa chiếm tỉ lệ: 0,5 + 0,4 × 7/16 = 67,5%.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP