Câu hỏi:

27/12/2025 45 Lưu

Khi nghiên cứu tỉ lệ nhóm máu trong một quần thể người đã thu được kết quả 45% số người mang nhóm máu A, 21% số ngưòi mang nhóm máu B, 30% số người mang nhóm máu AB và 4% số người mang nhóm máu O. Giả sử quần thể nghiên cứu đạt trạng thái cân bằng di truyền. Theo lí thuyết, Tần số kiểu gene IBIO là bao nhiêu %? (Thể hiện kết quả làm tròn 2 chữ số thập phân)

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

12

Đáp án

1

2

 

 

 

Hướng dẫn giải

 Ta có: IOIO = 0,04 --> IO = 0,2

IAIA + 2IAIO = 0,45 --> IA = 0,5

--> IB = 1 - IA - IO = 1 - 0,5 - 0,2 = 0,3

Tần số KG IBIO = 2 × 0,3 × 0,2 = 0,12.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án

6

7

,

5

 

Hướng dẫn giải

P: 0,1AA : 0,4Aa : 0,5aa.

Ở thế hệ F3, loại kiểu gene aa chiếm tỉ lệ: 0,5 + 0,4 × 7/16 = 67,5%.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP