Câu hỏi:

27/12/2025 67 Lưu

Xét một quần thể ngẫu phối đang cân bằng di truyền có tần số các allele gồm 0,6A: 0,4a. Theo lí thuyết, tỉ lệ các cá thể thuần chủng trong quần thể này là bao nhiêu %? (Thể hiện kết quả làm tròn 2 chữ số thập phân)

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

52

Đáp án

5

2

 

 

 

Hướng dẫn giải

Tỉ lệ các cá thể thuần chủng (AA, aa) = 0,62 + 0,42 = 52%.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án

6

7

,

5

 

Hướng dẫn giải

P: 0,1AA : 0,4Aa : 0,5aa.

Ở thế hệ F3, loại kiểu gene aa chiếm tỉ lệ: 0,5 + 0,4 × 7/16 = 67,5%.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP