Câu hỏi:

27/12/2025 66 Lưu

Ở một loài côn trùng ngẫu phối, allele A quy định thân đen, allele a quy định thân trắng. Một quần thể ban đầu (P) cân bằng có tần số allele A và a lần lượt là 0,4 và 0,6. Do môi trường bị ô nhiễm nên bắt đầu từ đời F1, khả năng sống sót của các con non có kiểu gene AA và Aa đều bằng 30%, khả năng sống sót của các con non có kiểu hình lặn là 40%. Hợp tử F2 có tỉ lệ kiểu gene dị hợp là bao nhiêu ? (Thể hiện kết quả làm tròn 2 chữ số thập phân)

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

0,46

Đáp án

0

,

4

6

 

Hướng dẫn giải

P: Tần số allele: A = 0,4; a = 0,6

Cấu trúc di truyền ở P là: 0,16AA:0,48Aa:0,36aa.

Nếu không có CLTN thì F1 cũng có cấu trúc di truyền giống P, nhưng theo đề bài khả năng sống sót của các con non có kiểu gene AA và Aa đều bằng 30%, khả năng sống sót của các con non có kiểu hình lặn là 40%. 

F1: 0,048AA: 0,144Aa: 0,144 aa => 1/7 AA: 3/7 Aa: 3/7 aa => Tần số allele ở F1

A= 5/14 ; a= 9/14

Hợp tử F2: (5/14)2 AA: 2.5/14.9/14 Aa: (9/14)2 aa => 0,13 AA: 0,46 Aa: 0,41 aa

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án

6

7

,

5

 

Hướng dẫn giải

P: 0,1AA : 0,4Aa : 0,5aa.

Ở thế hệ F3, loại kiểu gene aa chiếm tỉ lệ: 0,5 + 0,4 × 7/16 = 67,5%.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP