Câu hỏi:

12/01/2026 37 Lưu

mèo, gene quy định màu sắc lông nằm trên NST giới tính X; kiểu gene DD quy định kiểu hình lông đen; kiểu gene Dd quy định kiểu hình lông tam thể ; kiểu gene dd quy đinh kiểu hình lông hung. Kiểm tra một quần thể mèo đang ở hạng thái cân bằng di truyền gồm 2114 con thấy tần số D = 89,3%, d = 10,7%. Số mèo tam thể đếm được là 162 con. Biết tỉ lệ giới tính trong quần thể này khác 1. Số mèo cái lông đen trong quần thể được ước tính là bao nhiêu?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

·     p(D)=0,893,q(d)=0,107.

·     Trong thể cái (XX) các kiểu gen theo HWE: DD Dd (đen) p2 + 2pq; Dd (tam thể) tần số 2pq; dd (hung) tần số q2.

·     Trong quần thể đếm được 162 con tam thể (chỉ mèo cái mới kiểu hình tam thể). Tính tần số kiểu hình tam thể ở con cái: Vậy 2pq= 0,191102.

Tìm số mèo cái (Gọi F) từ số tam thể thực tế:

Số tam thể =2pq×F


Suy ra F= 848 con cái. Tính số mèo cái lông đen:

Tần số mèo cái đen =p2=0,893 x0,893= 0,7974490

Số mèo cái đen =p2×F=0,797449×848≈676

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Hướng dẫn giải Đáp án : 72,5 Quy ước:

A-B-: đen A-bb, aaB-: xám aabb: trắng

Đặt Quần thể ban đầu: y AAbb : (1-y) aaBB

=> P: (y AAbb : (1-y) aaBB) x ( y AAbb : (1-y) aaBB)

GP: ( yAb : (1-y)aB) x ( yAb : (1-y)aB)

F1: y^2 AAbb : (1-y)^2 aaBB : ( 2y -2y^2) AaBb aabb ở F2 chỉ do thân đen AaBb ở F1 tạo ra

=> aabb = 0,02 = ( 2y -2y ^2) x ¼ x ¼ => y = 0,8 hoặc y = 0,2 Mà AAbb > aaBB => Quần thể ban đầu: 0,8 AAbb : 0,2 aaBB

=> F1: 0,64 AAbb : 0,04 aaBB : 0,32 AaBb 0,68( 16/17 AAbb : 1/ 17 aaBB) : 0,32 ( AaBb )

0,68( 16/17 Ab : 1/17 aB) : 0,32 (AaBb)

0,68( 256/289 AAbb : 1/289 aaBB : 32/289 AaBb) : 0,32 (9/16 A-B-: 3/16A-bb: 3/16aaB-:

1/16aabb)

=> xám = 0,68 ( 256/289 + 1/289) + 0,32 ( 3/16 + 3/16 ) = 72,5 %

Lời giải

Chọn D

Đáp án:

Ở ruồi giấm đực không xảy ra hoán vị gen cho nên 1 tế bào sinh tính sẽ cho 2 loại giao tử có tỉ lệ bằng nhau là 1:1.

Ở ruồi giấm cái có xảy ra hoán vị gen do xét tất cả tế bào sinh trứng nên ta sử dụng bản đồ di truyền theo hình bên ta thấy gen D và gen E cách nhau 99,2 - 31 = 68,2 cM > 50 cM. Do khoảng cách quá xa giữa hai gen D và E cho nên tần số hoán vị đạt mức tối đa f = 50% suy ra tỉ lệ giao tử là 1:1:1:1.

Câu 3

a)  Gene H5 là gene không bị đột biến.
Đúng
Sai
b)  Gene H5 có mạch X7 chính là mạch X2 của gene H1.
Đúng
Sai
c)  Do base hiếm (G*) nên qua 3 lần nhân đôi mới phát sinh 1 gene đột biến thay thế G-C bằng A- T.
Đúng
Sai
d)  Từ 2 gene ban đầu có G* qua 4 lần nhân đôi sẽ phát sinh 32 gene, trong đó 14 gene đột biến, vị trí nucleotide được thay đổi là G-C thành A-T.
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

a.  Quá trình dịch mã thông tin di truyền được quy định do gene PARK2 tạo ra sản phẩm enzyme ligase
Đúng
Sai
b.  Đột biến gene PARK2 có thể gây bệnh Parkinson khởi phát sớm
Đúng
Sai
c.  Điều hoà biểu hiện gene PARK2 có thể tăng khả năng điều trị bệnh Parkinson.
Đúng
Sai
d.  Nghiên cứu đột biến xoá đoạn trên gene PARK2 là cơ sở để tư vấn di truyền cho các thành viên trong gia đình liên quan đến bệnh Parkinson
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP