Câu hỏi:

17/01/2026 87 Lưu

Gọi \(\mu \) là mật độ phân tử, \(\overline {{v^2}} \) là trung bình của các bình phương tốc độ.Hệ thức đúng của áp suất chất khí theo mô hình động học phân tử là

A. \({\rm{p}} = \frac{2}{3}\mu \;{\rm{m}}\overline {{{\rm{v}}^2}} \).                  
B. \({\rm{p}} = \frac{1}{3}\mu \;{\rm{m}}\overline {{v^2}} \).      
C. \(p = \frac{3}{2}\mu \;{\rm{m}}\overline {{v^2}} \).      
D. \(p = \mu m\overline {{v^2}} \).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack
Chọn B

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

\(Q = 0,4A = 0,4 \cdot 4,2 \cdot {10^6} = 1,68 \cdot {10^6}J\)

\(m = VD = 50 \cdot {10^{ - 3}} \cdot 1000 = 50\;{\rm{kg}}\)

Q=mcΔt1,68.106=50.4200.ΔtΔt=8°C. Chọn D

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

a) Nhiệt lượng nhiệt lượng mà nước đá nhận vào phụ thuộc vào khối lượng, độ tăng nhiệt độ và tính chất của chất làm vật.

Đúng
Sai

b) Nhiệt lượng nước đá nhận vào để tăng nhiệt độ lên đến 0°C là 170000 J .

Đúng
Sai

c) Để toàn bộ cục nước đá tan cần một nhiệt lượng 170000 J .

Đúng
Sai
d) Sau khi cân bằng, nước đá tan hoàn toàn và nhiệt độ của hỗn hợp là 0°C
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP