khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

28/02/2026 95 Lưu

Một máy bơm điện hoạt động với hiệu điện thế U = 360V và dòng I = 25A, bơm nước lên độ cao h = 4m qua một ống có tiết diện S = 0,01m2, mỗi giây được 80 lít. Tính hiệu suất của máy bơm.  Giả sử ma sát làm tiêu hao 16% công suất của động cơ và phần công suất hao phí còn lại là do hiệu ứng Joule - Lenz. Hãy tính điện trở trong của động cơ.

A.

43,5Ω.

B.

435Ω.

C.

4,35Ω.

D.

5,184Ω.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là C

Công suất tiêu thụ của động cơ: P = U I = 3 6 0 . 2 5 = 9 1 0 3 W

Tốc độ của dòng chảy: v = V S = 8 0 . 1 0 3 0 , 0 1 = 8 ( m / s )

Công suất cơ học do động cơ sinh ra: P i = m g h + 1 2 m v 2 = 8 0 . 1 0 . 4 + 1 2 . 8 0 . 8 2 = 5 7 6 0 W

Hiệu suất của động cơ: H = P i P . 1 0 0 % = 6 4 %

Công suất hao phí toàn phần: P h p = ( 1 H ) P = 0 , 3 6 . 9 0 0 0 = 3 2 4 0   W

Theo đề ta có: 0 , 1 6 P h p + I 2 R = P h p 0 , 1 6 . 9 0 0 0 + 2 5 2 R 3 2 4 0 = 3 2 4 0 R = 4 , 3 5 Ω

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án:

1. 1/4

Đáp án đúng là "1/4 | 0,25"

Theo định luật Coulomb ta có:  F = k | q 1 q 2 | ε r 2 mặt khác:  E = F | q | E = k | Q | ε . r 2

Giả sử môi ô vuông là 1 đơn vị đo.

Ta có: E 1 = k | Q | ε 1 . r 1 2 E 2 = k | Q | ε 2 . r 2 2

Xét tại điểm E 1 = E 2 ứng với r 1 = r 2 k | Q | ε 1 . r 1 2 = k | Q | ε 2 . r 2 2 1 ε 1 r 1 2 = 1 ε 2 r 2 2 ε 1 ε 2 = r 2 2 r 1 2 = 0 , 2 5

Câu 2

A. Sóng radio.

B. Sóng hồng ngoại.

C. Sóng tử ngoại.

D. Sóng gamma.

Lời giải

Đáp án đúng là A

Quá trình chụp cộng hưởng từ an toàn hơn so với chụp X-quang do đã sử dụng sóng radio (sóng vô tuyến) trong quá trình chụp.

Câu 4

A. Cuộn dây làm bằng đồng.

B. Cuộn dây siêu dẫn.

C. Cuộn dây bằng kim loại có điện trở suất lớn.

D. Cuộn dây bằng kim loại có điện trở suất nhỏ.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A.

0,0314kg.m/s và chiều là dương của Oy.

B.

0,0314kg.m/s và chiều là dương của Ox.

C.

0,0134kg.m/s và chiều là dương của Ox.

D.

0,0134kg.m/s và chiều là dương của Oy.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP