khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/05/2026 135 Lưu

Dựa vào thông tin sau đây và trả lời các câu hỏi từ câu 110 - 112

Người ta dùng một laze CO2 có công suất P = 10W để làm dao mổ. Tia laze chiếu vào chỗ nào sẽ làm cho nước của phần mô ở chỗ đó bốc hơi và mô bị cắt. Chùm tia laze có bán kính r = 0,1mm và di chuyển với tốc độ v = 0,5cm/s trên bề mặt của một mô mềm. Biết nhiệt dung riêng của nước là c = 4,18kJ/(kg.K). Nhiệt hoá hơi riêng của nước là L = 2260kJ/kg.

Tính nhiệt lượng cần thiết để làm bốc hơi 1mm3 nước ở 37oC.

A. 2,52J.

B. 2,52kJ.

C. 2,25J.

D. 5,52J.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là A

Khối lượng nước cần làm cho bốc hơi:

m=V=1.106kg với V=1 mm3=1.109 m3ρ=1000 kg/m3.

Nhiệt lượng cần thiết để đưa khối nước từ 370C đến điểm sôi .

Q1=mc(10037)=1.106.4180.63=0,26334J

Nhiệt lượng cần thiết để làm khối nước chuyển từ thể lỏng sang thể khí ở điểm sôi:

Q2=mL=1.106.2260.103=2,26 J

Nhiệt lượng cần thiết để làm bốc hơi 1 mm3 nước ở 37°C:

Q=Q1+Q2=0,26334+2,26=2,52334J=2,52J

Câu hỏi cùng đoạn

Câu 2:

Tính thể tích nước mà tia laze có thể làm bốc hơi trong 1s.

A. 3,936dm3.

B. 3,936cm3.

C. 3,936m3.

D. 3,936mm3.

Xem lời giải

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là D

Nhiệt lượng mà vùng mô bị chiếu nhận được từ tia laze trong 1 s:

Thể tích nước bị bốc hơi trong 1s:  V ' = Q ' Q = 1 0 2 , 5 2 3 3 4 = 3 , 9 3 6   m m 3

Câu 3:

Ước tính chiều sâu cực đại của vết cắt.

A. 3,936mm.

B. 2,336cm.

C. 1,636m.

D. 3,6mm.

Xem lời giải

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là A

Chiều dài của vết cắt trong 1s: l = v . 1 = 0 , 5   c m = 5   m m

Diện tích của vết cắt trong 1s là:  S = 2 r l = 2 . 0 , 1 5 = 1   m m 2

Chiều sâu cực đại của vết cắt: h = V ' S = 3 , 9 6 3 1 = 3 , 9 3 6   m m .

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án:

1. 325000

Đáp án đúng là "325000"

- Vận tốc của búa máy ngay trước khi va chạm là: v 1 = 2 . g h = 2 . 1 0 . 5 = 1 0   m / s

- Áp dụng định luật bảo toàn động lượng của hệ khi va chạm mềm

m 1 . v 1 = ( m 1 + m 2 ) v v = v 1 2 = m 1 . v 1 m 1 + m 2 = m . v 0 m + M

- Thay số ta được: v = v 1 2 = m 1 . v 1 m 1 + m 2 = 4 0 0 . 1 0 4 0 0 + 1 0 0 = 8   m / s

Chọn mốc thế năng tại vị trí va chạm

Khi hệ chuyển động lún sâu vào đất có lực cản tác dụng nên độ biến thiên cơ năng bằng công lực cản của đất tác dụng A ( F c ) = Δ W = W 2 W 1

Cơ năng của hệ vật lúc bắt đầu (ngay sau va chạm)

W 1 = W d 1 + W t 1 = 1 2 m 1 2 v 1 2 2 + m 1 2 g z 1 = 1 2 m 1 2 v 1 2 2 + 0 = 1 2 . ( 4 0 0 + 1 0 0 ) . 8 2 = 1 6 0 0 0   J

Cơ năng của hệ vật sau khi lún sâu vào đất 5 cm là

W 2 = W d 2 + W t 2 = 1 2 m 1 2 v 2 2 + m 1 2 g z 2 = 0 + m 1 2 g ( z 1 0 , 0 5 ) = m 1 2 g ( 0 0 , 0 5 )

Do vật chịu tác dụng thêm lực cản cơ năng của vật sẽ biến đổi. Công của các lực cản bằng độ biến thiên của cơ năng.

A ( F c ) = Δ W = W 2 W 1 F c . S . c o s α = W 2 W 1

F c . 0 , 0 5 . c o s 1 8 0 ° = [ ( 4 0 0 + 1 0 0 ) . 1 0 . ( 0 0 , 0 5 ) ] [ 1 6 0 0 0 ] F c = 3 2 5 0 0 0   N

Câu 4

A.

Điện trở của cả hai đều tăng nhanh theo nhiệt độ.

B.

Điện trở của cả hai đều tăng chậm theo nhiệt độ.

C.

Điện trở đèn sợi đốt tăng nhanh hơn so với điện trở nhiệt thuận.

D.

Điện trở đèn sợi đốt tăng chậm hơn so với điện trở nhiệt thuận

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP