khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/05/2026 568 Lưu

Dựa vào thông tin sau và trả lời các câu hỏi từ 115 - 117:

Để đóng một cái cọc có khối lượng m1 = 10kg xuống nền đất người ta dùng một búa máy. Khi hoạt động, nhờ có một động cơ công suất P = 1,75kW sau 5s búa máy nâng vật nặng khối lượng m2 = 50kg lên đến độ cao h0 = 7m so với đầu cọc, và sau đó thả rơi xuống nện vào đầu cọc. Mỗi lần nện vào đầu cọc vật nặng này lên h = 1m. Biết khi va chạm, 20% cơ năng ban dâu biến thành nhiệt và làm biến dạng các vật. Hãy tính:

Động năng vật nặng truyền cho cọc.

A. 2300J.

B. 2300kJ.

C. 2030J.

D. 23000J.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là A

Áp dụng định luật bảo toàn năng lượng ta có: Wt2=Q+Wd1+Wd2

Sau đó động năng  W d 2 của vật nặng lại chuyến động thành thế năng Wt2' khi nó nảy lên độ cao h: Wd2'=Wt2'

Từ đó động năng vật nặng truyền cho cọc: Wt2=Wt2QWt2'

Theo bài ra: Wt2=m2gh0Wt2'=m2gh Q=0,2Wd2=0,2Wt2=0,2m2gh0Wd1=m2g(h02h0h)

Mà: m2=50kg;g=10m/s2;h0=7m;h=1mWd1=2300J

Câu hỏi cùng đoạn

Câu 2:

Lực cản trung bình của đất.

A. 231100J.

B. 2100kJ.

C. 2130J.

D. 23100J.

Xem lời giải

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là D

Theo định luật bảo toàn năng lượng, khi cọc lún xuống, động năng  và thế năng Wt1 của nó giảm (chọn mốc thế năng tại vị trí ban đầu), biến thành nội năng của cọc và đất (nhiệt và biến dạng), độ tăng nội năng này lại bằng công Ac của lực cản của đất;

Ta có:  W d 1 + W t 1 = A C

Theo đề bài ta có:  W d 1 = 2 3 0 0 J ; W t 1 = m 1 g . s ; A c = F c s (Fc là lực cản trung bình của đất), với s = 10cm = 0,1m.

→ Fc = 23100N.

Câu 3:

Hiệu suất của động cơ búa máy là bao nhiêu. Lấy g = 10m/s2.

A. 40%.

B. 30%.

C. 20%.

D. 10%.

Xem lời giải

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là A

Công có ích Aci của động cơ là công kéo vật nặng m2 lên độ cao h0 = 7m kế từ đầu cọc, công này biến thành thế năng Wt2 của vật nặng: Aci=m2gh0=50.10.7=3500J

Công toàn phần của động cơ tính bằng công thức: Atp=Pt=1750.5=8750J

Hiệu suất: H=AciAtp=35008750=0,4H=40%

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là D

Gọi khối lượng khí trong bình lúc trước và sau là m1, m2

Ta có: Δ m = m 1 m 2 = M 1 M 2 = 5 0 4 9 = 1 (1)

Thể tích của khí trong bình không đổi: V = n 1 R T 1 p 1 = n 2 R T 2 p 2 n 1 ( t 1 + 2 7 3 ) p 1 = n 2 ( t 2 + 2 7 3 ) p 2

n 1 . 3 1 0 1 5 . 1 0 6 = n 2 . 2 8 0 5 . 1 0 6 n 1 n 2 = m 1 m 2 = 8 4 3 1 (2)

Từ (1) và (2) ta có: { m 1 1 , 5 8 4 9 ( k g ) m 2 0 , 5 8 4 9 ( k g )

Lời giải

Đáp án đúng là C

Bài cho:  { S = 2 0 c m 2 = 2 . 1 0 3 ( m 2 ) ; N = 1 0 B 1 = 2 . 1 0 4 T ; B 2 = 0 ; Δ t = 0 , 0 1 s

Véc tơ cảm ứng từ làm thành với mặt phẳng khung dây góc  3 0 0 α = ( n , B ) = 6 0 0

Từ thông qua khung dây:  Φ = N B S . c o s α

Suất điện động cảm ứng xuất hiện trong khung dây:

e c u = Δ Φ Δ t = N . ( B 2 B 1 ) . S . c o s α Δ t e c u = 1 0 . ( 0 2 . 1 0 4 ) . 2 . 1 0 3 . c o s 6 0 0 , 0 1 = 2 . 1 0 4 V

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A.

dòng điện cảm ứng.

B.

chỉ có điện trường.

C.

điện từ trường.

D.

chỉ có từ trường.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. 231100J.

B. 2100kJ.

C. 2130J.

D. 23100J.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP